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KAULI YA MHESHIMIWA MKUU WA MKOA 
 

Ni furaha yangu kuwasilisha kwenu Wadau wa maendeleo Mpango Mkakati wa Mkoa 

wa Kuendeleza Sekta za Kilimo kwa kipindi cha miaka mitano ijayo (2020-2025). 

Mpango Mkakati huu ni matokeo ya ushirikishwaji wa wadau mbalimbali kwa ajili ya 

kuchochea ustawi wa Mkoa wetu kwa kuhakikisha usalama wa chakula na kuongeza 

kipato. 

Mpango mkakati huu, unaonesha Dira na Adhma yetu ya kufanya mapinduzi makubwa 

katika sekta za kilimo kwa kuweka mazingira salama na tulivu kwa wadau wote 

kushiriki ipasavyo. Mazingira makuu ya uandaaji na utekelezaji wa mpango mkakati 

huu yamejengwa kwa kuzingatia vipaumbele vya wadau wote katika ngazi ya Mkulima, 

Kijiji, Kata, Tarafa, Wilaya, Mkoa na Taifa kwa ujumla. Ni jukumu letu sasa sisi Viongozi 

kuanzia ngazi ya chini hadi Taifa kushirikiana na Wadau wote wa maendeleo 

kuanzisha safari hii ya mapinduzi ya sekta ya kilimo kwa kuweka mipango kazi na 

rasilimali zitazowezesha utekelezaji wa mpango mkakati huu. 

Mwisho, nipende kuwahakikisha Wadau wote wa maendeleo wa ndani na nje ya nchi 

kuwa Uongozi wa Mkoa na Wilaya zake utaweka mazingira salama na rafiki ya 

kuhakikisha kuwa sekta za kilimo (kilimo, mifugo, uvuvi na ushirika) zinakua na 

kuchangia ipasavyo katika usalama wa chakula pato la Mkoa na Taifa kwa ujumla. 

Niwatakie utekelezaji mwema wa Mpango Mkakati wa Kuendeleza Sekta za Kilimo 

kwa kipindi cha miaka mitano ijayo 2020-2025. 
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SHUKRANI 

 

 

Mpango Mkakati wa Kuendeleza Sekta za Kilimo kwa kipindi cha miaka mitano ijayo 

(2020-2025) ni matokeo ya ushirikishwaji wa wadau katika kupanga na kutekeleza 

mapinduzi chanya ya sekta hizi. Maandalizi ya mpango mkakati huu umezingatia 

Mpango Mkakati wa Mkoa (2018/2019-2022/2023), na Mipango ya Taifa ikiwemo 

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016-2021), Programu ya Kuendeleza 

Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili II (2018-2023), Mpango Kabambe wa Mifugo – TLMP 

(2018-2022), Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (2020-2025), Dira ya 

Maendeleo ya Taifa 2025, Sera ya Kilimo ya Mwaka 2013, Sera ya Mifugo ya Mwaka 

2006, Sera ya Uvuvi ya Mwaka 2015, Sera ya Ushirika ya Mwaka 2002 na Miongozo 

mbalimbali kwa ajili ya kutoa Dira ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo kwa kipindi cha 

Miaka mitano ijayo (2020-2025). 

 
Mpango Mkakati huu umezingatia vipaumbele vya Mkoa katika kipindi cha miaka 

mitano iliyopita (2015-2020) na matarajio ya kuviboresha kwa kipindi cha miaka mitano 

ijayo (2020-2025). Mazao yaliyolengwa ni Mpunga, Mahindi, Ndizi, Viazi Mviringo, 

Maharage, Mboga/Matunda, Mazao ya Mbegu za Mafuta (Alizeti, na Michikichi), 

Kahawa, Korosho, Chai, Tumbaku, Kakao, Pareto, na kwa Mifugo na Uvuvi ni Maziwa, 

Nyama (ng’ombe), Mbuzi na Kondoo, Kuku, Ngozi na Samaki. Aidha, uchaguzi wa 

vipaumbele katika mpango mkakati umeangalia pamoja na mambo mengine mchango 

wa zao husika katika usalama wa chakula, malighafi kwa viwanda, mchango katika 

ajira, upatikanaji wa soko na upatikanaji wa teknolojia inayoweza kuchangia ongezeko 

la uzalishaji na tija. Pamoja na mazingatio haya mpango mkakati umezingatia 

maelekezo ya Viongozi katika ngazi zote na kanda za uzalishaji zinazopatikana 

kwenye mkoa wetu. 

 
Mwisho, niwashukuru sana Wadau wote walioshiriki kwa hali na mali kuwezesha 

uandaaji wa mpango mkakati huu. Kipekee niwashukuru Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 

Mheshimiwa Albert Chalamila kwa kuridhia mchakato huu, Kaimu Katibu Tawala 

Msaidizi anayesimamia Uchumi na Uzalishaji Ndg. Said J. Maditto, Maafisa Kilimo 

Ndg. Wilfred C. Kayombo, Ndg. Thadey Ngambila, Ndg. Marianus Ngui, Daktari wa 
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…………………….. 

Mifugo Ndg. Samora Mshang’a, Afisa Uvuvi Ndg. Adam Mhagama, Mrajis Msaidizi wa 

Vyama vya Ushirika Mkoa Bi. Anjela Maganga, Maafisa Ushirika, Ndg. Biezery Malila 

na Bi. Irene Luoga na Ofisi za Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau 

wengine wa sekta za kilimo kwa ushiriki wenu katika kukamilisha maandalizi ya 

mpango mkakati huu. Ahsanteni Sana! 

 
Nawatakia utekelezaji mwema. 

 
 

 

M. A. Mtunguja 
Katibu Tawala Mkoa 

MBEYA 
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DIBAJI 

 

Kwa mujibu wa Sheria Na. 19 ya 1997 (Tawala za Mikoa) na Miongozo mbalimbali, 

Sekretarieti ya Mkoa ina majukumu ya kiutawala na ya kimaendeleo. Sekretarieti ya 

Mkoa inategemewa kuongoza na kuwa kiungo kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa “(OR-TAMISEMI) pamoja na 

Wizara za Kisekta ngazi ya Taifa. 

 
Katika kusimamia maendeleo Sekretarieti ya Mkoa imeandaa Mpango Mkakati kwa 

Wadau wa maendeleo ambao utoa majukumu kwa kila mdau katika kuendeleza sekta 

za kilimo kwa kipindi cha miaka mitano ijayo (2020-2025). Mgawanyo wa majukumu 

kwa kila mdau yamezingatia wajibu wa kisheria wa Sekretarieti ya Mkoa wa kusimamia 

majukumu ya kiutawala na maendeleo ya wananchi ndani ya mkoa. 

 
Hivyo, uandaaji wa Mpango Mkakati umezingatia ushiriki wa wadau wa sekta za kilimo 

wa ndani na nje ya Mkoa. Jambo hili limefanyika kwa kuangalia mazingira ya ndani na 

nje ya taasisi yetu, uimara na udhaifu tulionao ndani ya Mkoa katika kusimamia 

majukumu ya msingi kisheria, fursa na changamoto zinazoweza ama kuwa mtaji au 

vikwazo vya ufanisi wa lengo kuu tarajiwa. 

 
Ushiriki wa wadau wote katika utekelezaji wa Mpango Mkakati wa kuendeleza Sekta 

Za Kilimo utachangia kufikia Dira na Dhima ya Mkoa wetu kupitia malengo, shabaha, 

shughuli zitakazotekelezwa kupitia rasilimali zitakazotengwa na Wadau ndani ya miaka 

mitano ijayo. Kilimo Biashara kwa Maendeleo (Agribusiness for Development) 

ndio itakuwa tamko letu katika utekelezaji wa mpango mkakati huu kwa kipindi cha 

miaka mitano ijayo 2020-2025. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

1.1 Mahali ulipo Mkoa 

Mkoa wa Mbeya ni miongoni mwa mikoa inayopatikana Nyanza za Juu Kusini kwenye 

Latitude 7ona 9o31’ kusini mwa Ikweta na kati ya Longitudi 32o na 35o Mashariki mwa 

Greenwich. Mkoa unapakana na Jamhuri ya Malawi na Songwe kwa upande wa Kusini 

na Magharibi, Tabora na Singida kwa upande wa Kaskazini na Mikoa ya Iringa na 

Njombe kwa upande wa Mashariki. Kwa sasa mpaka wa Kasumulu ndio lango la 

kuingia na kuelekekea Jamhuri ya Malawi. 

 
1.2 Eneo, Idadi ya Watu 

Mkoa wa Mbeya una eneo la kilometa za mraba 35,960 zilizogawanyika katika Wilaya 

5 na Halmashauri 7. Wilaya zimegawanyika katika Tarafa 15, Kata 179, Vijiji 533 na 

Mitaa 181. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 Mkoa wa Mbeya 

ulikuwa na watu 1,708,548 na kati yao wanawake ni 889,690 na wanaume ni 818,858. 

Maoteo ya idadi ya watu katika mwaka 2020 ni 2,136,614 ambapo wanawake ni 

1,102,171 na wanaume 1,034,443. Wastani wa ongezeko la idadi ya watu ni 2.4% kwa 

mwaka. 

 
1.3 Pato la Mkoa 

Uchumi wa Mkoa unategemea kilimo, ufugaji, uchimbaji madini, uvunaji mazao ya 

maliasili, biashara, uzalishaji viwandani na ajira katika Taasisi za Serikali na Sekta 

Binafsi. Aidha, pato la Mkoa limekuwa likiongezeka mwaka hadi mwaka ambapo 

mwaka 2015 lilikuwa Shilingi trilioni 5.3037, mwaka 2016 Shilingi trilioni 6.0914, 

mwaka 2017 Shilingi trilioni 6.6632, mwaka 2018 Shilingi trilioni 7.2962 na mwaka 

2019 pato la mkoa limefikia Shilingi trilioni 7.8499. 

 
Aidha, wastani wa pato la mtu limekuwa likiongezeka mwaka hadi mwaka ambapo 

mwaka 2015 lilikuwa Shilingi 2,882,915, mwaka 2016 Shilingi 3,233,353, mwaka 

2017 Shilingi 3,322,819, mwaka 2018 Shilingi 3,524,025 na mwaka 2019 pato la mtu 

limeongezeka hadi kufikia Shilingi 3,673,999. Mkoa kwa mwaka 2019 ulichangia 

asilimia 5.61 ya Pato la Taifa ukishika nafasi ya nne. 

 
1.4 Hali ya Ulinzi na Usalama 

Hali ya Ulinzi na Usalama katika Mkoa wa Mbeya kwa ujumla ni shwari. Matukio 

machache ya uvunjifu wa amani yanadhibitiwa na kushughulikiwa na Jeshi la Polisi 

kwa kushirikiana na vyombo vingine vya Ulinzi na Usalama kwa mujibu wa Sheria za 

Nchi. Aidha, hali ya kisiasa katika Mkoa ni tulivu na wananchi wanaendelea kufanya 

shughuli zao za maendeleo kwa amani na utulivu. 
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1.5 Kanda za Uzalishaji 

Mkoa kwa ujumla umegawanyika katika kanda kuu tatu kulingana na aina ya udongo, 

uoto wa asili, mwinuko kutoka usawa wa bahari huku sehemu kubwa ya Mkoa ikiwa 

imetawaliwa na uwepo wa udongo uliotokana na milipuko ya volcano na uwepo wa 

Bonde la Ufa. Kanda hizi ndizo zinazotambulisha aina ya shughuli ya kiuchumi 

hususani kilimo inayoweza kufanyika kama inavyofafanuliwa hapa chini: - 

1.5.1 Ukanda wa Juu 

Ukanda huu unasifika kwa kuwa na mvua za kutosha, udongo wenye rutuba na ni 

maarufu kwa shughuli za kilimo hivyo kuwa na wakazi wengi kuliko kanda zingine. 

Ukanda huu unapatikana maendeo ya Bonde la Usangu, Uwanda wa Kati wa Mbeya, 

Safu za Milima ya Mporoto na Ilembo na maeneo ya Kusini mwa Rungwe, Kusini na 

Kaskazini mwa Kyela. Ukanda huu uko kati ya mwinuko wa kati ya Mita 1,500 na 2,400 

juu ya usawa wa bahari. Maeneo haya hupata mvua kwa mwaka wastani wa zaidi ya 

Milimita 2,500. Maeneo haya ni maarufu kwa kilimo cha Mahindi, Mpunga, Maharage, 

Karanga, Ngano, Viazi, Kahawa, Ndizi, Chai na Kakao. Maeneo haya pia ni maarufu 

kwa ufugaji wa mifugo. 

 
1.5.2 Ukanda wa Kati 

Ukanda wa Kati hupatikana kwenye mwinuko wa kati ya mita 800 hadi 1,500 juu ya 

usawa wa bahari. Ukanda huu hupata mvua za wastani wa milimita 700 na 

unajumuisha maeneo ya uwanda wa Usangu Kaskani na maeneo ya Isangati/Hezya 

iliyopo Mbeya. Kanda hii ni hustawisha Mahindi, Mtama, Ulezi, Pamba, Choroko, 

Karanga, Mihogo, Maharage na Mpunga pamoja na shughuli za ufugaji wa ng’ombe, 

mbuzi na kondoo. 

 
1.5.3 Ukanda wa Chini 

Ukanda wa chini hupatikana kwenye mwinuko wa Mita 500 hadi 1,000 juu ya usawa 

wa bahari. Ukanda huu hujumuisha maeneo ya Kaskazini na Kati mwa Wilaya ya 

Chunya, Safu za Msangaji na ukanda wa chini wa Kyela kuelekea Ziwa Nyasa. 

Maeneo yaliyopo kwenye ukanda huu hupata mvua chini ya wastani wa Milimita 1,000 

kwa mwaka na ardhi yake haina rutuba ya kutosha. Hata hivyo baadhi ya maeneo 

katika Wilaya ya Kyela huweza kupata mvua zaidi ya milimita 2,500 kwa mwaka. 

Shughuli za kiuchumi katika maeneo hay ani pamoja na kilimo cha Mahindi, Tumbaku, 

Mtama, Ulezi, Mihogo, Karanga, Kakao, Korosho, Michikichi, Mpunga na Ndizi. Pia, 

Wakazi wa maeneo haya hufuga ng’ombe, mbuzi na kondoo. 



3 MPANGO MKAKATI WA KUENDELEZA SEKTA ZA KILIMO 2020-2025  

 
 

 
2.0 Utangulizi 

SURA YA PILI 

UCHAMBUZI WA HALI HALISI NA WADAU 

Uchambuzi wa Wadau wa Maendeleo na Taasisi umefanyika ili kuona hali halisi ya 

mazingira ya ndani na nje ya taasisi yetu, aina ya wateja, aina ya huduma na uwezo 

wa wadau/taasisi katika kusimamia mapinduzi ya sekta za kilimo ifikapo 2025. 

Uchambuzi umefanyika katika hatua kuu mbili ambazo ni muhimu sana ili kuona ni 

mambo yapi na njia zipi zitumike katika utekelezaji wa mpango mkakati. Uchambuzi 

wa kwanza umeangalia mambo muhimu ya kijamii, kiuchumi, kisiasa, kisheria na 

teknolojia na hatua ya pili ilikuwa kuangalia mazingira ya ndani ya taasisi (uimara na 

udhaifu) na ya nje (fursa na vikwazo) ya mkoa wetu. 

 
2.1. Uchambuzi wa Wadau 

Uchambuzi wa wadau umefanyika ili kujibu maswali kadhaa yakiwemo: Wadau wetu 

ni kinani? Je, huduma zipi wanatoa? Nini matarajio kutoka kwenye mpango? Katika 

uchambuzi huo mpango mkakati umebainisha wadau watakaohusika katika utekelezaji 

wake kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1. 

 
Jedwali Na. 1: Uchambuzi wa Wadau wa Sekta za Kilimo 

 

MDAU 
HUDUMA 
ANAZOTOA 

MATARAJIO KUTOKA 
KWENYE MPANGO 

KIPIMO CHA 
MATARAJIO 

 
 

 
Wakulima/Wafugaj 
i/Wavuvi 

1. Kulima, kufuga na 
Uvuvi 

2. Nguvu kazi 
3. Usindikaji 

4. Kujiunga kwenye 
ushirika 

1. Upatikanaji wa pembejeo 
bora kwa wakati 

2. Utawala bora kwenye 
vyama vya ushirika 

3. Huduma bora za ugani 
Upatikanaji wa masoko 
ya uhakika na shindani 

4. Upatikanaji wa mikopo 
yenye masharti nafuu 

 
 
 
 

Juu 

 
 
 
 
 

 
Halmashauri 

1. Kutenga fedha kwa 
ajili ya kuendeleza 
sekta za kilimo 

2. Utawala bora 
3. Huduma za Ugani 
4. Ufuatiliaji na 

tathmini 
5. Utekelezaji wa 

Sera, Sheria, 
Miongozo na 
program za kitaifa 

6. Ulinzi na Usalama 

1. Mazingira bora na rafiki 
ya uwekezaji 

2. Sheria ndogo 
zilizoboreshwa 

3. Upatikanaji wa taarifa 
kwa ubora na wakati 
sahihi 

4. Ushirikishwaji wa wadau 
katika vikao 

5. Kuwaunganisha 
wakulima na wadau 
wengine 

6. Uzingatiaji wa utawala 
bora 

 
 
 
 
 

 
Juu 
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MDAU 
HUDUMA 
ANAZOTOA 

MATARAJIO KUTOKA 
KWENYE MPANGO 

KIPIMO CHA 
MATARAJIO 

 
 
 
 

 
Maafisa Ugani 

1. Kuwa kiungo kati 
ya wakulima, 
watafiti na wadau 

2. Kutafiti masoko ya 
mazao 

3. Kushiriki tafiti za 
maendeleo ya 
sekta za kilimo 

1. Mazingira bora ya utoaji 
huduma za ugani. 

2. Elimu rejea za ugani. 

3. Motisha kwa wataalam 
wa ugani 

4. Ushirikishwaji katika vikao 
vya wadau wa Sekta za 
Kilimo 

5. Kupatiwa 
yatokanayo/majibu ya 
Tafiti zinazofanywa 

 
 
 
 

 
Juu 

 
 

Wauzaji/Wasamba 
zaji Pembejeo za 
Kilimo 

1. Upatikanaji wa 
pembejeo bora 

2. Kushiriki kutoa 
huduma za ugani 

1. Mazingira bora na rafiki 
ya upatikanaji wa 
pembejeo 

2. Ushiriki kamilifu katika 
tafiti za kilimo 

3. Bei rafiki ya pembejeo 
4. Uzingatiaji wa ubora na 

upatikanaji wa pembejeo 

 
 
 

Juu 

 

 
Taasisi za Fedha/ 
Benki 

1. Mikopo ya masharti 
nafuu 

2. Kushiriki kutoa 

huduma za ugani 

1. Ushiriki katika vikao vya 
wadau 

2. Uzingatiaji wa utawala 

bora 
3. Mazingira bora ya 

uwekezaji 

 
 

Wastani 

 
 
 
 

 
Vyuo vya utafiti na 
mafunzo (TARI, 
TAFIRI, TARILI, 
MATI, Vyuo Vikuu 
n.k) 

1. Kufanya tafiti 
zenye tija 

2. Kushiriki kutoa 
huduma za Ugani 

3. Ushiriki katika 
uibuaji na 
utekelezaji wa 
miradi ya 
maendeleo 

4. Kuzalisha 
wataalam na 
wagani katika sekta 
za kilimo 

5. Uingizaji wa 
Teknolojia rahisi 
katika Uzalishaji 

1. Mazingira bora ya 
utendaji kazi 

2. Utoaji wa taarifa za tafiti 
kwa muda na kwa njia 
rafiki kwa 
wakulima/wafugaji na 
wadau wengine 

3. Kushiriki katika vikao vya 
ushauri na maamuzi juu 
ya sekta za kilimo 

4. Kushiriki katika kutoa 

tafiti na bunifu za 

uongezaji thamani za 

mazao 

 
 
 
 
 
 
 

Wastani 
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MDAU 
HUDUMA 
ANAZOTOA 

MATARAJIO KUTOKA 
KWENYE MPANGO 

KIPIMO CHA 
MATARAJIO 

 

 
Taasisi za udhibiti 
ubora (TBS, 
TFRA, TMDA, n.k) 

1. Usimamiaji wa 
Sheria na 
Miongozo ya ubora 
wa bidhaa 

2. Usajili na utambuzi 
wa Wadau 

1. Mazingira bora na 
udhibiti ubora 

2. Uzingatiaji wa sheria 

husika kwa wadau 
3.  Ushirikishwaji katika 

vikao 

 
 

 
Wastani 

 
 

 
Mamlaka ya Hali 
ya Hewa 

1. Kutoa taarifa za hali 
ya hewa kwa 
wadau kwa wakati 

2. Kushiriki kutoa 
huduma za ugani 

1. Utoaji wa taarifa za hali 
ya hewa kwa muda na 
kwa njia rafiki kwa 
wakulima/wafugaji na 
wadau wengine 

2. Ushirikishwaji katika 
vikao 

3. Mazingira bora ya kazi 

 
 
 

Juu 

 
 
 
 

AZAKI na Vyama 
vya Ushirika 

1. Uandaji wa 
maandiko miradi 

2. Kushiriki kutoa 
huduma za Ugani 

3. Kushauri masuala 
ya kisera 

4. Mikopo kwa 
wanachama 

1. Mazingira bora ya kazi 
2. Ushirikishwaji katika 

vikao vya Wadau 
3. Ushirikishwaji katika 

upangaji na utekelezaji 
wa miradi 

4. Utawala bora katika 
Vyama vya Ushirika 

5. Uwajibikaji katika 
utekelezaji wa miradi 

 
 
 

 
Wastani 

 
 
 

Vyombo vya 

Habari 

1. Uhabarishaji wa 
Umma 

2. Uibuaji wa miradi 
na mahitaji ya jamii 

3. Uhamasishaji 

amani na utulivu 

katika jamii 

1. Utoaji wa taarifa sahihi 
na kwa muda 

2. Ushirikishwaji katika 
shughuli za maendeleo 

3. Mazingira bora ya kazi 
4. Uwazi na uwajibikaji 

katika kuwahabarisha 
wadau 

5.  Ushirikishwaji katika 

vikao vya wadau 

 
 
 

 
Wastani 

 
 
 

Viongozi wa 

Kisiasa na Dini 

1. Utekelezaji wa Ilani 
2. Uhamasishaji wa 

shughuli za 
maendeleo 

3. Uhamasishaji 
amani na utulivu 

4. Ushauri kwa 
Serikali 

5. Kuchangia shughuli 

za maendeleo 

1. Ushirikishwaji katika 
vikao vya maendeleo 
ndani ya Mkoa 

2. Ulinzi na Usalama 
3.  Mazingira yenye haki na 

usawa kwa makundi yote 
4.  Ushirikishwaji katika 

matukio ya kisiasa, kidini 
na kijamii 

 
 
 

 
Wastani 
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MDAU 
HUDUMA 
ANAZOTOA 

MATARAJIO KUTOKA 
KWENYE MPANGO 

KIPIMO CHA 
MATARAJIO 

 
 
 
 
 
 

Wizara za Kisekta 

1. Kutunga Sera, 
Sheria na 
Miongozo 

2. Kusambaza Sera, 
Sheria na 
Miongozo 

3. Kuunganisha 
Mikoa, Halmashauri 
na wadau 

4. Kutoa Rasimali 
kwenye Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
na Wadau 

5. Kujenga uwezo 
kwa Mikoa na MSM 

1. Uwasilisha wa taarifa na 
maelekezo kwa wadau 
kwa muda 

2. Ushiriki katika utekelezaji 
wa miradi 

3. Ushirikiano chanya na 
wadau wa maendeleo 

 
 
 
 
 
 

Wastani 

 
 
 
 

Wahisani/Waweke 
zaji 

1. Uandaaji wa 
maandiko miradi 

2. Kupendekeza 
maeneo ya 
mashirikiano 

3. Uzingatiaji wa 
Sheria na Utawala 
bora 

1. Mazingira bora ya kazi 
2. Utoaji wa taarifa sahihi 

kwa wadau na kwa muda 
muafaka 

3. Utambuzi wa juhudi na 
kazi za wadau 

4. Uzingatiaji wa utawala 
bora na sheria 

5. Uwajibikaji na uwazi 
katika masuala ya fedha 

6. Ushiriki katika vikao vya 
wadau 

 
 
 
 

 
Juu 

Taasisi Wezeshi 
(TRA, TANESCO, 
TARURA, 
TANROADS, 
RUWASA, TIC, 
OSHA, NEMC, 
LATRA, n.k 

1. Usajili na utambuzi 
wa Wadau 

1. Mazingira bora ya 
uwezeshaji shughuli za 
wadau 

2. Uzingatiaji wa sheria 
husika kwa wadau 

3. Ushirikishwaji katika 
vikao vya wadau 

 
 

 
Wastani 

 
Vyombo vya Ulinzi 
na Usalama 

1. Ulinzi na Usalama 1. Mazingira bora ya kazi 
2. Mazingira ya haki na 

usawa kwa makundi yote 
ya jamii 

 
Juu 

 
Vyombo vya usafiri 
na usafirishaji 
(TPA, TAA, 
TAZARA, n.k) 

1. Kusafirisha 
Pembejeo na 
Mazao ya sekta za 
kilimo 

2. Kutunza ubora wa 
mazao 

1. Mazingira bora ya 
utendaji 

2. Upatikanaji wa mizigo ya 
kutosha ya kusafirisha 

3. Kushiriki vikao vya 
maendeleo ndani ya 
Mkoa 

 
 

Wastani 
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2.2. Uchambuzi wa Hali Halisi 

Mpango Mkakati wa SZK umefanyika kwa kuangalia Uimara, udhaifu, fursa na 

changamoto zilizopo ndani na nje ya mazingira ya taasisi na mwisho kuwezesha 

uwekaji wa mikakati kwa kila eneo kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 2. 

 
Jedwali Na. 2: Uchambuzi wa Hali Halisi Mkoa wa Mbeya 

 

 UIMARA UDHAIFU 

 1. Uwepo wa nguvu kazi ya uzalishaji 
mazao. 

2. Upatikanaji wa teknolojia za 
uongezaji thamani mazao. 

3. Uwepo wa taasisi za elimu ya juu 
na utafiti. 

4. Uwepo wa wataalam wa ugani 
katika sekta za kilimo. 

5. Uwepo wa miundombinu bora ya 
usafiri na usafirishaji. 

6. Uwepo wa Ziwa Nyasa na vyanzo 
vya maji vya uhakika kwa mwaka 
mzima. 

7. Uwepo wa vyombo vya Habari 
vyenye kusikika mkoa mzima 

8. Uwepo kwa utulivu na usalama 
kwa makundi yote ndani ya jamii. 

1. Kilimo cha mazoea. 
2. Upotevu mkubwa wa 

mazao wakati na 
baada ya kuvuna. 

3. Uwepo wa visumbufu 
na magonjwa ya 
mazao na mifugo 

4. Uwepo wa migogoro / 
ubadhilifu kwenye 
baadhi ya 
vikundi/vyama vya 
ushirika. 

5. Ubovu wa 
miundombinu kwenye 
skimu za umwagiliaji. 

6. Kilimo kuwa tegemezi 
cha mvua kwa 
kiwango cha juu. 

7. Masoko holela na 

yasiyoshindani kwa 

baadhi ya mazao ya 

kipaumbele. 

FURSA MIKAKATI: 
UIMARA+FURSA 

MIKAKATI: 
UDHAIFU+FURSA 

1. Ardhi nzuri na yenye 
rutuba 

2. Hali ya hewa nzuri 
inayostawisha 
mazao mbalimbali. 

3. Uwepo wa masoko 
ya ndani na nje ya 

nchi. 
4. Uwepo wa Sheria, 

Sera, Programu na 
Miongozo ya 
uendelezaji wa sekta 
za kilimo 

5. Uwepo wa taasisi za 
elimu ya kati na juu 
zinazohudumia sekta 
za kilimo 

6. Uwepo wa Ofisi za 

1. Kuimarisha matumizi sahihi ya 
pembejeo bora za kilimo kwa ajili 
ya kuongeza uzalishaji na tija 

2. Kuhamasisha uanzishwaji wa 
viwanda vidogo vya usindikaji wa 
mazao 

3. Kuhamasisha kilimo cha mboga 
na matunda kwa ajili ya soko la 
ndani na nje 

4. Kuimarisha huduma za 
miundombinu ya vyumba baridi 
kwa ajili ya mazao ya bustani. 

5. Kuhamsisha sekta binafsi 
kuwekeza kwenye kiwanda cha 
mbolea ndani ya mkoa 

6. Kutoa elimu rejea kwa maafisa 
ugani kwa ajili ya kuongeza 
uzalishaji na tija 

1. Kuhamasisha kilimo 
hifadhi na Rafiki wa 
mazingira. 

2. Kupima afya ya udongo 
kwenye maeneo ya 
uzalishaji 

3. Kutenga na kupima 
maeneo ya malisho 

4. Kuhamasisha 
uhimilishaji wa mifugo 
ili kuboresha 
koosafu/mbari 

5. Kutoa mafunzo kwa 
wataalam wa ugani na 
wakulima ili kuongeza 
uzalishaji na tija. 

6. Kutunga/kuhuisha 
sheria ndogo za 
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 UIMARA UDHAIFU 

Taasisi wezeshi za 
Kanda ndani ya 
Mkoa 

7. Uwepo wa 
ustahimilivu na 
utulivu wa kisiasa 

7. Kuajiri Maafisa Ugani kwenye 
maeneo ya kilimo 

8. Uanzishwaji wa mifumo rafiki na 

shindani ya masoko kwa mazao 
ya kipaumbele. 

9. Kuhamasisha uanzishaji wa 
vikundi/vyama vya ushirika. 

10. Kuhamasisha ufugaji wa samaki 
kwa njia ya vizimba 

kuendeleza sekta ya 
kilimo. 

7. Ukusanyaji na 

matumizi yataarifa za 
hali ya hewa. 

8. Kuandaa kalenda za 
mazao ya kimkakati. 

9. Kuanzisha vituo 
maalum ya 
ukusanyaji/upimaji wa 
mazao ya kilimo. 

TISHIO MIKAKATI: UIMARA+TISHIO MIKAKATI: 
UDHAIFU+TISHIO 

1. Mabadiliko ya tabia 
nchi 

2. Mwingiliano wa Siasa 
katika utekelezaji wa 
shughuli za kilimo 

3. Mabadiliko ya Sheria, 
Sera na Miongozo 

4. Mlipuko wa 
magonjwa ya mazao 
na mifugo 

1. Kuhamasisha kilimo shadidi 
kwenye skimu za umwagiliaji ili 
kupunguza upotevu wa maji 

2. Kuimarisha na kuboresha 
miundombinu kwenye skimu za 
umwagiliaji 

3. Uimarishaji wa utawala bora na 
ushirikishwaji wa jamii katika 
miradi ya kilimo 

1. Kuhamasisha kilimo 
mseto na rafiki wa 
mazingira ili kukabiliana 
na mabadiliko ya 
tabianchi 

2. Kuhamasisha na 
kuanzisha bima ya 
mazao 

3. Utayari wa kudhibiti na 
kukabiliana na 
maafa/majanga 
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3.0 Utangulizi 

SURA YA TATU 

DIRA, DHIMA, MISINGI YA TAASISI NA MALENGO 

Mpango Mkakati wa Kuendeleza Sekta Za Kilimo umeandaliwa kwa kuzingatia Dira, 
Dhima na Misingi ya Taasisi yaliyowekwa na Mkoa kwenye Mpango Mkakati wa Mkoa 
wa mwaka 2018/2019 – 2021/2022. 

 

3.1. Dira 

“Kuwa Taasisi mahiri na inayozingatia Utawala bora katika kusimamia maendeleo” 
 

3.2. Dhima 

“Kuwezesha na kujenga uwezo wa Halmashauri kusimamia maendeleo endelevu ya 
kijamii na kiuchumi kwa kutumia rasilimali zilizopo na za Wadau kwa ajili ya kupunguza 
umasikini na kuongeza ukuaji na ustawi wa maendeleo ya wananchi” 

 
3.3. Misingi ya Taasisi 

Katika kusimamia utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kuendeleza Sekta za Kilimo 
kwenye Mkoa, Sekretarieti itazingatia vitu vifuatavyo: - 

i. Usawa na haki 
ii. Heshima na Utu 
iii. Uwazi na uwajibikaji 
iv. Ufanisi na Weledi 
v. Utawala Bora 

vi. Ubunifu 
vii. Ufanyaji kazi kitimu 
viii. Kujali wateja 
ix. Hamasa ya Wateja na Watumishi 

 
3.4. Malengo ya Mpango Mkakati 

 
3.4.1. Lengo Kuu 

Kufanya mapinduzi katika Sekta Za Kilimo (Mazao, Mifugo, Uvuvi na Ushirika) kwa 
kuongeza uzalishaji na tija, kufanya kilimo shindani na cha kibiashara ili kuhakikisha 
usalama wa chakula, kipato na lishe bora kwa wananchi. 

 
3.4.2. Malengo Mahususi 

i. Kusimamia mapinduzi ya kilimo ili kuhakikisha kinakuwa chenye tija na 
kinachotumia teknolojia za kisasa. 

ii. Kuleta mabadiliko makubwa katika ufugaji wa kisasa wenye kuzingatia kinga, tiba 
na utafiti ili kuongeza uzalishaji na tija kwa ajili ya ustawi wa wananchi. 

iii. Kuhakikisha sekta ya uvuvi inaimarika kwa kuongeza matumizi ya sayansi na 
teknolojia ya uvuvi endelevu ili kuwa shindani na yenye kuchangia kwa kiasi 
kikubwa usalama wa chakula na kipato. 

iv. Kuimarisha huduma za ushirika wa kisasa na unaowajibika kwa wadau kwenye 
makundi ya uzalishaji mali na uongezaji thamani za mazao na huduma za kilimo 
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SURA YA NNE 

MPANGO MKAKATI WA MKOA WA KUENDELEZA SZK MWAKA 2020 – 2025 

 
4.0 Utangulizi 

Mkakati wa Mkoa katika kuendeleza SZK umeandaliwa kwa kuzingatia Mpango 
Mkakati wa Mkoa 2018/2019 – 2021/2022, na Mipango ya Taifa ikiwemo Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2016-2021), Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 
Awamu ya Pili II (2018-2023), Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (2020- 
2025), Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025, Sera ya Kilimo ya Mwaka 2013, Sera ya 

Mifugo ya Mwaka 2006, Sera ya Uvuvi ya Mwaka 2015, Sera ya Ushirika ya Mwaka 
2002 na miongozo mbalimbali kwa ajili ya kutoa Dira ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
kwa kipindi cha Miaka mitano ijayo (2020-2025). 

 
Kufuatia utafiti uliofanywa na NBS 2015, SZK zinachangia asilimia 74.7 ya Pato la 
Mkoa na kuajiri zaidi ya asilimia 80 ya Wakazi katika Minyororo ya Thamani ya Bidhaa 
na Huduma za SZK. Kwa hiyo, Mkakati wa Mkoa wa Kuendeleza SZK kwa Kipindi cha 
Mwaka 2020 – 2025 utasaidia kuleta mapinduzi ya kilimo. Hii ni pamoja na kuongeza 
tija na kipato kwa Wadau waliopo katika ngazi mbalimbali za minyororo ya thamani ya 
SZK, kuboresha maisha yao, kuwezesha usalama wa chakula na lishe, pia kuchangia 
pato la Mkoa na Taifa. 

 
Kwa miongo kadhaa juhudi kubwa iliwekwa katika kuongeza matumizi ya sayansi na 
teknolojia katika mazao ya kipaumbele ya kilimo, mifugo na uvuvi ambayo yaliainishwa 
kwa kuzingatia mambo yafuatayo:- 

i. Mchango katika usalama wa chakula; 
ii. Zao linalolimwa na wakulima/wafugaji wadogo walio wengi; 
iii. Umuhimu katika soko la ndani na nje ya nchi; 
iv. Mchango katika kuchangia malighafi na ajira katika viwanda; 
v. Mchango katika ajenda ya maendeleo ya Taifa ya viwanda na Mpango wa 

Maendeleo wa miaka mitano; 
vi. Upatikanaji wa teknolojia za kuongeza tija na faida; na 
vii. Miradi inayoendelea kukamilishwa. 

 
Juhudi hizi zimewezesha ongezeko la uzalishaji wa mazao na kutoa mchango mkubwa 
katika kapu la chakula, ajira na kuongeza malighafi za viwanda lakini tija ya uzalishaji 
kwa eneo/mnyama bado ni ndogo. Kwa madhumuni haya Mkoa unaamini kuwa zipo 
changamoto nyingi zinazowakabili Watendaji (Actors) mbalimbali katika minyororo ya 
SZK kiasi cha kufanya uzalishaji wa mazao kutofikia tija inayotakiwa. Kwa kuzingatia 
hali hii Mkakati huu utawezesha wazalishaji na wasindikaji kuwa na dira ya kutekeleza 
Kilimo Biashara kwa Maendeleo (Agribusiness for Development). 

 
Kwa muktadha huu uandaaji wa Mkakati huu umezingatia vipaumbele vya Mkoa katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020) na matarajio ya kuviboresha/kuongeza 
kwa kipindi cha miaka mitano ijayo (2020-2025). Mazao yaliyolengwa ni Mpunga, 
Mahindi, Ndizi, Viazi Mviringo, Maharage, Mboga/Matunda, Mazao ya Mbegu za 
Mafuta (Alizeti, na Michikichi), Kahawa, Korosho, Chai, 
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Tumbaku, Kakao, Pareto, na kwa Mifugo na Uvuvi ni Maziwa, Nyama (ng’ombe), 
Mbuzi na Kondoo, Kuku, Ngozi na Samaki. 

 
Msingi wa ufanisi wa utekelezaji wa mkakati huu utategemea vigezo vifuatavyo:- 

i. Uwajibikaji wa viongozi katika kubadili mtazamo mpana wa SZK; 
ii. Uratibu mpana wa SZK kwa wadau wote (kupanga, kutekeleza, kufuatilia na 

kutathmini kwa mtazamo mpana) katika ngazi ya Mkoa, Wilaya, Tarafa, Kata na 
Vijiji katika ushirikishwaji wa wadau katika kupanga na kutekeleza, kujenga uwezo 
na uwekezaji; 

iii. Uwekezaji katika ngazi ya Wilaya kwa kuzingatia vipaumbele katika mnyororo wa 
thamani wa zao husika; 

iv. Kutumia teknolojia za kisasa za habari na mawasiliano kwa ufanisi wa uratibu na 
ukusanyaji takwimu kwa ajili ya matumizi ya wadau; 

v. Kujenga uwezo wa Wakulima,Wafugaji na Wavuvi pia kuimarisha vikundi/vyama 
vya ushirika ili waweze kushiriki kikamilifu katika kujiletea maendeleo. 

vi. Kuendeleza mfumo endelevu wa uzalishaji na matumizi ya maliasili kwa 
kuhamasisha kilimo hifadhi na rafiki wa mazingira, urutubishaji wa ardhi, ufugaji 
wa mifugo inayoendana na maeneo ya malisho, ufugaji wa samaki na uvuvi 
endelevu wenye tija; na 

vii. Uimarishaji wa Utawala bora na uwajibikaji katika usimamizi wa SZK katika ngazi 
zote. 

 

4.1 Sekta ya Kilimo 2015-2020 na Mpango Mkakati wa 2020-2025 

 
4.1.1 Eneo la Kilimo 

Mkoa una jumla ya hekta 3,519,698.70 ambapo eneo linalofaa kwa ajili ya kilimo ni 
hekta 1,749,821.20 sawa na asilimia 49.72. Kwa sasa wakulima wanalima wastani wa 
hekta 577,054 sawa na asilimia 33 (Jedwali Na. 3) 

 
Jedwali Na. 3: Eneo la Kilimo 

 

Halmashauri Eneo (Ha) 
Eneo kwa Hekta 

Linalofaa Linalolimwa Linalolimwa (%) 

Busokelo 84,712.7 46,824.2 45,521 97 

Chunya 1,315,000 1,035,400 93,249 9 

Kyela 132,200 55,000 52,000 94 

Mbarali 1,600,000 321,500 165,230 51 

Mbeya (W) 243,200 189,818 119,778 63 

Mbeya Jiji 21,400 8,890 8,887 100 

Rungwe 123,186 92,389 92,389 100 

Jumla kuu 3,519,698.70 1,749,821.20 577,054 33 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mbeya, 2020 

 
4.1.2 Uzalishaji wa Mazao (2015-2020) 

Hali ya uzalishaji wa mazao imeendelea kuwa ya kuridhisha kiasi cha kuufanya Mkoa 
kutoa mchango mkubwa katika usalama wa chakula na kuongeza kipato kutokana na 
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kuuza mazao ndani na nje ya nchi. Kufanikiwa kwa Mkoa kumetokana na kuwepo kwa 
mazingira mazuri ya kilimo ikiwemo hali ya hewa na udongo wenye rutuba. Aidha, 
wakulima katika Mkoa wamehamasika katika shughuli za kilimo na wanayo nafasi 
kubwa ya chaguzi ya aina ya mazao wanayotaka kulima. Hii ni kutokana na kuwepo 
Kanda kuu tatu za kilimo (Kanda ya Juu, Kanda ya Kati na Kanda ya Chini) na kuwepo 
kwa miundombinu ya umwagiliaji ambayo inawawezesha kuzalisha kwa wingi mazao 
aina mbalimbali. 

 
4.1.3 Umwagiliaji 

Mkoa unatekeleza kilimo cha umwagiliaji ambacho kinatoa mchango mkubwa katika 
kuongeza tija ya uzalishaji wa mazao ya chakula yakiwemo mpunga, mahindi, 
maharage na Mboga kwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi pia kuwezesha kilimo 
kufanyika wakati wa kiangazi, katika baadhi ya maeneo. 

 
Eneo linalofaa kwa umwagiliaji ni jumla ya hekta 108,332 ambapo kati ya hizo eneo 
lililoboreshwa ni hekta 41.38. Eneo linalomwagiliwa ni jumla ya hekta 54,606 ambapo 
kati ya hizo hekta 45,301 zinamwagiliwa wakati wa masika na hekta 9,305 wakati wa 

kiangazi. Mchanganuo wa maeneo hayo kiwilaya umeoneshwa katika Jedwali Na. 4 
 

Jedwali Na. 4: Eneo (Ha) la Umwagiliaji 
 

Halmashauri Linalofaa Boreshwa 
Mwagiliwa 

Masika 
Mwagiliwa 
Kiangazi 

Wanufaika wenye 
mashamba 

Busokelo 2,940 980 1,050 720 4,006 

Chunya 1,154 151 647 276 441 

Kyela 6,250 1,274 1,630 625 2,814 

Mbarali 93,166 36,668 39,654 5,718 35,581 

Mbeya 3,358 1,641 1,611 1,372 7,391 

MbeyaJiji 964 667 559 594 1,968 

Rungwe 500 0 150 0 0 

Jumla 108,332 41,381 45,301 9,305 52,201 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mbeya,2020 

 
Kilimo cha umwagiliaji kimewezesha kuongezea tija ya uzalishaji, kwa mfano kwa 
zao la mpunga ambalo ndilo zao kuu katika umwagiliaji, tija imeongezeka kutoka tani 
3.5 – 8 kwa hekta kwa mkulima mmoja mmoja; wastani wa tani 5.75/ha. 

 
4.1.4 Mazao ya Chakula ya Kipaumbele 

Mazao ya kipaumbele ya chakula ni mahindi, mpunga, maharage, viazi mviringo na 
ndizi. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020) uzalishaji wa mazao ya 
kipaumbele kwa ajili ya chakula umekuwa ni wa kuridhisha. Mkoa umezalisha wastani 
wa tani 641,386 za Mahindi, tani 354,439 za Mpunga, tani 81,087 za Maharage, tani 
886,164 za Viazi Mviringo na tani 605,087 za ndizi (Jedwali Na. 5). 
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Jedwali Na. 5: Uzalishaji wa Mazao ya Kipaumbele (2015 -2020) 
 

MSIMU 
  Mazao ya Kipaumbele (Tani)  

Mahindi Mpunga Maharage Viazi (Mv) Ndizi 

2015/2016 599,410 327,578 79,563 837,116 610,106 

2016/2017 681,046 296,162 83,525 939,106 607,127 

2017/2018 573,085 368,264 53,403 883,000 552,782 

2018/2019 701,078 405,305 112,273 939,356 537,730 

2019/2020 652,313 374,886 76,671 832,240 720,091 

WASTANI 641,386 354,439 81,087 886,164 605,567 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mbeya, 2020 

 
4.1.5 Mahitaji na Usalama wa Chakula 

Kwa kuzingatia hali ya uzalishaji wa mazao na vigezo vinavyotumika kupima hali ya 
usalama wa chakula ambavyo ni Upatikanaji (Availability), Ufikikaji (Accessibility), 
Utumiaji (Utilization/Consumption) na Utengefu (Stability), kuna utoshelevu wa 

chakula. 
 

Aidha, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita hali ya usalama wa chakula kwa vigezo 
vyote ilikuwa ya kujitosheleza kiasi cha kwamba Mkoa umeweza kutumia wastani wa 
asilimia 16 ya kiasi cha chakula kilichokuwa kimezalishwa. Jedwali Na. 6 linaonesha 

wastani wa mahitaji ya chakula kwa mwaka kwa kipindi cha miaka mitano. 
 

Jedwali Na. 6: Wastani wa Mahitaji ya Chakula/Mwaka/Tani (2015-2020) 
 

Msimu Eneo-Limwa (Ha) Uzalishaji 
Watu 
(Idadi) 

Mahitaji Ziada Mahitaji (%) 

2015/2016 549,801 3,627,191 1,881,098 514,951 3,112,240 14 

2016/2017 527,553 3,615,782 1,942,898 531,868 3,083,914 15 

2017/2018 478,741 3,352,623 2,006,072 549,162 2,803,461 16 

2018/2019 478,600 3,351,798 2,070,412 566,775 2,785,023 17 

2019/2020 554,994 3,665,699 2,136,614 584,898 3,080,801 16 

WASTANI 517,938 3,189,508 2,007,419 549,531 2,639,977 16 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 2020 

 
4.1.6 Mazao ya Kimkakati ya Biashara 

Mkoa una kilimo cha mazao ya Kimkakati ya biashara manne ambayo ni Kahawa, 
Chai, Tumbaku na Korosho yanayostawi sehemu mbalimbali Mkoani. Pamoja na 
mazao haya Mkoa umeweka mkakati wa kuendeleza mazao ya Parachichi, Kakao, 
Alizeti, Pareto na Michikichi.Takwimu zinaonesha (Jedwali Na. 7) katika kipindi cha 
2015-2020 hali ya uzalishaji wa mazao hayo imekuwa siyo ya kuridhisha ukifananisha 
na eneo la uzalishaji. 
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Jedwali Na. 7: Uzalishaji wa Mazao ya Kimkakati ya Kibiashara (2015 -2020) 

MSIMU 
Mazao ya Biashara ya Kipaumbele (Tani) 

Kahawa Chai Korosho Tumbaku Kakao Pareto Michikichi Parachichi Alizeti 

2015/2016 3,725 29,570 345 10,417 10,537 1,925 2,204 278,106 28,286 

2016/2017 3,097 23,575 327 10,972 9,589 1,507 2,292 277,197 17,506 

2017/2018 2,468 17,581 309 11,527 9,973 2,390 2,100 262,875 41,168 

2018/2019 3,594 17,581 309 11,960 9,346 2,390 2,160 277,838 23,149 

2019/2020 3,445 19,831 139 8,915 9,209 3,759 2,489 150,204 23,672 

WASTANI 3,266 21,628 286 10,758 9,731 2,394 2,249 249,244 26,756 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mbeya na Halmashauri, 2020 

 
Licha ya mazao haya ya kimkakati ya kibiashara kupewa kipaumbele katika Mkoa, 
uzalishaji na usindikaji wake bado upo chini. Hii ni kutokana na kutozingatia Kilimo 
Biashara katika kupambana na changamoto mbalimbali ikiwemo uwepo wa visumbufu 
vya mazao, matumizi hafifu ya pembejeo, uzee wa miti, matumizi ya mbegu/miche ya 
kienyeji na matumizi ya mbinu duni za uandaaji na usindikaji wa mazao haya. Serikali 
imeendelea kuchukua hatua mbalimbali, kwa kushirikiana na sekta binafsi na wadau 
wa maendeleo zikiwemo; 

i. Kuwahamasisha wakulima kutumia pembejeo za kilimo (mbegu bora, mbolea na 
viuatilifu) pamoja na matumizi ya zana bora za kilimo. ili kuongeza uzalishaji, tija 
na kupunguza upotevu. 

ii. Kusimamia uagizaji na usambazaji wa mbolea kwa kufuata mfumo wa ununuzi 
wa pamoja (Bulk Procurement System – BPS) chini ya Mamlaka ya Udhibiti 
Mbolea Tanzania (TFRA). 

 
4.1.7 Mkakati wa Mkoa katika kuongeza uzalishaji na tija (2020-2025) 

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Mkoa kwa kushirikiana na Halmashauri 
kuendelea kusimamia mapinduzi ya kilimo ili kuhakikisha kinakuwa chenye tija na 
kinachotumia teknolojia za kisasa kwa kufanya yafuatayo:- 

 
A. Kusimamia kikamilifu hifadhi na matumizi endelevu ya maji, ardhi ya kilimo 

na mazingira sambamba na kuongeza maeneo ya umwagiliaji kwa kufanya 
yafuatayo; 

i. Kuhamasisha kilimo hifadhi kwa wakulima 1,200,000. 
ii. Kupanda miti 2,500,000 (Rafiki na Mazingira) kwenye vyanzo vya maji. 
iii. Kuhamasisha wakulima katika skimu 160 za umwagiliaji kuchangia 5% ya 

wastani wa mavuno kwa ajili ya kuendeleza umwagiliaji 
iv. Kuhamasisha kilimo shadidi kwenye skimu za umwagiliaji 70. 
v. Kuongeza eneo la umwagiliaji kutoka hekta 54,606 hadi hekta 75,000. 
vi. Kupima afya ya udongo kwenye skimu za umwagiliaji 50. 

 
B. Kuongeza uzalishaji, tija na faida katika shughuli za wakulima kwa kufanya 

yafuatayo:- 
 

Matarajio ya 2020-2025 ni kusisitiza kilimo biashara katika uzalishaji ili kuongeza 
tija na faida kwa watendaji (Actors) wa tasnia za Kilimo ikiwemo matumizi ya 
teknolojia (miche bora, mbolea, zana, viwanda, maghala na vyumba baridi). Kwa 
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mfano katika misimu ya 2015-2020 wastani wa mahitaji pembejeo za kilimo 
yalikuwa tani 88,910 za mbolea, Lita 1,232,277 za viuatilifu (vimiminika), tani 5,894 
za viuatilifu vya yabisi na tani 72,176 za mbegu bora. Matarajio ya 2020- 2025 ni 

kufanya yafuatayo: 
 

i. Kuhamasisha uzalishaji wa miche bora ya mazao ya kimkakati ya kibiashara 
a. Kahawa kutoka miche 2,400,000 hadi 12,000,000. 
b. Korosho kutoka miche 499,284 hadi 1,656,000. 
c. Chai kutoka miche 507,000 (2018/19) hadi 600,000. 
d. Kakao kutoka miche 25,000 (2019) hadi miche mipya 100,000. 

e. Kwa zao la Michikichi kuna hatua za Utafiti zinaendelea Wilayani Kyela 
za kuzalisha mbegu mama. 

 
ii. Kuongeza usambazaji na matumizi ya pembejeo za kilimo na kwa gharama 

nafuu. 
a. Mbolea kutoka tani 88,910 hadi 115,583 
b. Mbegu bora kutoka tani 72,176 hadi 79,394 

c. Viuatilifu 
 Viuatilifu yabisi kutoka tani 5,894 hadi 6,483 
 Viuatilifu vimiminika kutoka Lita 1,232,277 hadi 1,355,505 

iii. Kuhamasisha wadau kuanzisha kiwanda 1 cha mbolea. 
iv. Kuboresha vituo 10 vya Rasilimali za Kilimo vya Kata (Ward Resource Centers) 

kwa kuweka mifumo ya teknolojia za kisasa ili kuwezesha wadau wa SZK kupata 
taarifa mbalimbali kwa njia ya kieletroniki. 

v. Kuongeza tija ya uzalishaji kwa mazao ya kipaumbele ya chakula ambayo ni 
mahindi, mpunga, maharage, ndizi na viazi mviringo. Wastani wa tija ya uzalishaji 
wa mazao ya kipaumbele ya chakula (2015 – 2020) na matarajio ya ongezeko la 
tija (2020 – 2025) umeainishwa katika Jedwali Na. 8. 

 
Jedwali Na. 8: Matarajio ya Tija kwa Mazao ya Kipaumbele ya Chakula 

 

Mazao 
  Wastani wa Tija (Tani/Hekta)  

Ongezeko (%) 
2015 - 2020 2020 - 2025 

Mahindi 3.0 3.5 17.2 

Maharage 1.5 2.5 63.0 

Mpunga 4.6 6.0 30.5 

Ndizi 14.1 16.0 13.9 

Viazi (Mv) 20.2 25.0 23.6 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Halmashauri, 2020 

 
vi. Kuongeza uzalishaji na tija kwa mazao ya kimkakati ya biashara ambayo ni 

Kahawa, Chai, Tumbaku, Pareto, Kakao, Michikichi na Korosho, Jedwali Na. 9 
linaonesha matarajio ya tija kwa mazao haya kwa 2020 – 2025. 
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Jedwali Na. 9: Matarajio ya Tija na Ubora kwa Mazao ya Kimkakati ya Biashara 
 

 

MAZAO 
TIJA (TANI/HEKTA) UBORA/DARAJA 

2015 - 2020 2020 - 2025 2015 - 2020 2020 - 2025 

Kahawa 0.35 0.6 7 3 

Chai 4.57 7 - - 

Tumbaku 1.39 1.5 75% 85% 

Pareto 0.49 0.7 1.2 1.7 

Kakao 1.30 1.5 - - 

Michikichi 1.29 2.0 - - 

Korosho 0.33 0.5 - - 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mbeya na Halmashauri, 2020 

 
vii. Kuhamasisha wadau kuanzisha mashamba makubwa (Block Farming) ya 

Korosho matatu yenye ukubwa ekari 20,000 kila moja. 
viii. Kuongeza wastani wa uzalishaji wa mazao ya mboga kutoka tani 156,718 hadi 

tani 172,390 na Matunda kutoka tani 990,663 hadi tani 1,089,729. 
ix. Kuhamasisha wadau kuwekeza kwenye ujenzi wa vyumba baridi (Cold rooms) 

kutoka 4 hadi 6. 
x. Kuongeza uzalishaji kutoka tani 23,671.6 hadi tani 31,562 na tija kutoka 1.5 

hadi 2 kwa zao la alizeti. 
xi. Kuongeza uzalishaji wa zao la michikichi kutoka tani 2,489 hadi 3,102 na tija 

kutoka 1.6 hadi 2 kwa mwaka. 
xii. Kuongeza uzalishaji wa zao la Ngano kutoka tani 7,124 hadi 7,837. 

 

C. Kuwezesha uwekezaji katika kilimo kwa kufanya yafuatayo:- 
i. Kuhamasisha wadau kujenga viwanda vya kusindika mazao kutoka viwanda 

1,400 vilivyopo sasa hadi 1,540. 

ii. Kuhamasisha wadau kujenga maghala ya kuhifadhia mazao katika Halmashauri 
7 za Mkoa. 

iii. Kuhamasisha mfumo wa stakabadhi ya mazao ghalani katika maghala 10 
mazao ya mpunga, mahindi, ufuta na korosho ifikapo 2025. 

 
4.2 Sekta ya Mifugo 2015-2020 na Mpango Mkakati wa 2020-2025 

 
4.2.1 Hali ya Uzalishaji wa Mifugo kwa kipindi cha 2015-2020 

Sekta ya mifugo imeendelea kuwa sekta ya kipaumbele katika  kuchochea maendeleo 
kwa wananchi wa Mkoa wa Mbeya. Sekta hii imekuwa ikitoa ajira, kuwezesha 
wananchi kujikwamua kiuchumi, kuzalisha malighafi kwa ajili ya viwanda na kuchangia 
pato la Taifa. Mkoa wa Mbeya una jumla ya mifugo 3,304,315 kati yake ng’ombe ni 
608,236 (509,767 asili na 98,469 kisasa), Mbuzi 195,569 (Asili 193,248 
na Maziwa 2,321), Nguruwe 90,593, kondoo ni 79,850, kuku 2,035,080 (1,933,622 
Kienyeji na 101,458 kisasa) na mifugo mingineyo 143,674. 
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Umbo Na. 1: Idadi ya Mifugo 

 

 
4.2.2 Miundombinu na Malisho ya Mifugo 

Mkoa una machinjio 33 na makaro 85 ambayo yamejengwa na kukarabatiwa kupitia 
programu ya ASDP na Mpango wa Kuendeleza Ngozi Tanzania. Aidha, Mkoa una 
majosho 99, vituo 29 vya kutolea huduma za mifugo na maduka 720 ya kuuzia nyama. 

Katika kuepusha migororo ya wakulima na wafugaji, Mkoa kwa kupitia Halmashauri 
umeweza kutenga Hekta 1,343,155 kwa ajili ya malisho katika Halmashauri ya Chunya 

na Mbarali. 
 

Vile vile, kuna shamba la kuzalisha mbegu za malisho la Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
eneo la Langwila Wilayani Mbarali lenye ukubwa wa Hekta 294. Shamba hilo huzalisha 
mbegu za malisho kwa ajili ya mashamba darasa kwa wafugaji na kwa matumizi ya 
taasisi na watu binafsi. Pia, kuna Kituo cha Utafiti wa Mifugo (TALIRI) – Uyole ambacho 
huzalisha na kusambaza mbegu aina ya Rhodes Boma, miti malisho na majani 
makavu (Hay) kwa ajili kituo na wafugaji. 

 
4.2.3 Magonjwa ya Mifugo ya Kimkakati 

Serikali imeweka mkakati madhubuti wa kudhibiti magonjwa ya mifugo 13 ya kimkakati 

kana yanavyoonekana kwenye jedwali Na. 10. Aidha Serikali imezalisha chanjo 

ambazo zimeanza kuuzwa kwa bei elekezi kama ifuatavyo; 

 
Jedwali Na. 10: Bei Elekezi ya Magonjwa 13 ya Mifugo ya Kimkakati 

Na Aina ya Chanjo Bei Elekezi (TZS) 
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Dukani/dozi 

Kuchanja/ 
mfugo 

1 Ugonjwa wa Homa aya Mapafu kwa ng’ombe 

(CBPP) 
300 550 

2 Ugonjwa wa chambavu (Black quarter) 500 800 

3 Ugonjwa wa kimeta (Anthrax) 250 500 

4.a Mchanganyiko wa Chambavu na Kimeta 

(TECOBLAX) kwa ng’ombe 
560 800 

4.b Mchanganyiko wa Chambavu na Kimeta 

(TECOBLAX) kwa mbuzi na kondoo 
280 500 

5 Ugonjwa wa kutupa mimba (Brucellosis) 1,000 1,500 

6 Ugonjwa wa mdondo (New castle disease) 50 50 

7 Ugonjwa wa Mapele ngozi (Lumpy skin disease) 

kwa ng’ombe 
400 600 

8 Ugonjwa wa sokota ya mbuzi na kondoo (Peste 

Petitis Rumanantes, (PPR) 
200 350 

9 Ugonjwa wa homa ya mapafu ya mbuzi (CCPP) 200 350 

10 Ugonjwa wa miguu na midomo (FMD) 2,500 3,000 

11 Ugonjwa wa kichaa cha mbwa (Rabies) 1,000 1,500 

12 Ugonjwa wa Ndigana kali (ECF) 10,000 17,000 

13 Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa (Fift valley 

fever, (RVF) 
400 700 

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi, 2020 

 
4.2.4 Mkakati wa Kuongeza Uzalishaji na Tija (2020-2025) 

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo Mkoa unadhamiria kuleta mabadiliko makubwa 

katika ufugaji wa kisasa wenye kuzingatia kinga, tiba na utafiti wa mifugo ili kuongeza 

uzalishaji na tija kwa ajili ya ustawi wa wananchi. Mkazo mkubwa umewekwa kwa 

ufugaji unaozingatia watumiaji wengine wa ardhi kwa ajili ya kupunguza migogoro 

ambapo Mkoa umepanga kufanya yafuatayo:- 

 
A. Kuendeleza na kuimarisha huduma za Ugani katika ngazi za Kata na Vijiji kwa 

kuhakikisha kuwa kila mfugaji anafikiwa na huduma za Ugani na kwa wakati 

kwa kutekeleza yafuatayo: - 

i. Kusimamia utoaji wa elimu ya ufugaji bora, umiliki wa ardhi na elimu ya mikopo 

kwa wafugaji 15,243 hadi 25,679. 

ii. Kusimamia uwezeshaji wa Vikundi vya wafugaji ili kupata dhamana kwenye 

taasisi za fedha kutoka 69 hadi vikundi 130. 

iii. Kusimamia mashamba darasa ya malisho ya mifugo ya asili ili wafugaji wajifunze 

jinsi ya kuboresha hifadhi ya malisho (Feed Bank) wakati wa ukame kutoka 

mashamba 48 hadi mashamba 96. 

iv. Kuhamasisha wafugaji kujiunga katika vikundi au vyama vya ushirika na 

kuwaunganisha na Taasisi za fedha kwa ajili ya kupatiwa mikopo kutoka 

vyama/vikundi 273 mpaka 362. 



19 MPANGO MKAKATI WA KUENDELEZA SEKTA ZA KILIMO 2020-2025  

v. Kusimamia mafunzo ya ufugaji bora katika vyama/vikundi vya wafugaji kutoka 

273 hadi 362. 

vi. Kusimamia utoaji wa elimu ya matumzi ya teknolojia ya uhimilishaji kwa 

Wataalamu wa mifugo kutoka wataalam 14 hadi kufikia wataalam 50 ili 

kuboresha koosafu/mbari za mifugo. 

vii. Kubuni na kutekeleza mipango ya kutoa mafunzo rejea mara 18 mpaka mara 

70 kwa wafugaji na maafisa ugani katika Halmashauri zote za Mkoa kwa 

kushirikiana na sekta binafsi. 

 
B. Kuboresha afya ya mifugo nchini kwa kuimarisha kinga, chanjo na tiba kwa 

kufanya yafuatayo: - 

i. Kuhakikisha kuwa mifugo yote katika Halmashauri 7 inapatiwa chanjo kwa 

kuzingatia mpango na ratiba ya chanjo ya kitaifa. 

ii. Kuhakikisha kuwa maeneo yote yenye majosho katika vijiji yanatambuliwa, 

yanapimwa na kupatiwa hatimiliki ambapo jumla ya maeneo yenye majosho 99 

yatapimwa. 

iii. Kusimamia chanjo mbalimbali za mifugo (ng'ombe, mbuzi, kondoo, kuku na 

mbwa) kutoka mifugo 1,395,896 iliyochanjwa hadi 6,976,480. 

iv. Kusimamia matumizi ya dawa za ruzuku za kuogeshea mifugo kutoka lita 687.5 

za dawa za ruzuku ya kuogeshea mifugo mpaka lita 4,826.5. 

v. Kuongeza uzalishaji wa mitamba kutoka 968 hadi mitamba 3,840 na kuisambaza 

kwa wafugaji kwa nia ya kuendelea kuzalisha mitamba ili kuhamasisha ufugaji 

wa kisasa. 

vi. Kuongeza juhudi katika uhimilishaji ili kuongeza idadi ya ng’ombe 

wanaohimilishwa kutoka ng’ombe 6,000 mpaka ng’ombe 25,000. 

vii. Kuendelea kuimarisha utambuzi na usajili wa mifugo nchini ili kurahisisha utoaji 

wa huduma kwa wafugaji na mifugo yao kwa njia ya chapa na hereni za ng’ombe 

kutoka ng’ombe 471,418 mpaka 502,588. 

viii. Kuongeza idadi ya majosho kutoka 99 mpaka kufikia majosho 140 ili kupunguza 

vifo vya mifugo vitokanavyo na magonjwa ya kupe. 

ix. Kuhakikisha kituo cha mfumo baridi (Cold Chain) kimoja cha Mkoa kina anzishwa 

na vituo 7 katika Halmashauri zote kwa ajili ya kutunza chanjo za mifugo. 

x. Kusimamia maboresho ya kituo cha uchunguzi wa magonjwa ya mifugo cha 

Mkoa na kusimamia uanzishaji wa kliniki za huduma ya mifugo katika 

Halmashauri 7. 

 
C. Kuimarisha huduma za maji, malisho na vyakula vya mifugo kwa kutekeleza 

yafuatayo: - 

i. Kuhamasisha/kusimamia ujenzi na ukarabati wa Miundombinu ya mifugo yaani 

malambo, majosho, machinjio, n.k kutoka Majosho (99), Machinjio (16), hadi 
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kufikia majosho (140), Machinjio (33), ili kuongeza idadi ya majosho katika wilaya 

zenye mifugo mingi hasa Chunya, Mbeya DC na Mbarali. 

ii. Kuhamasisha na kusimamia upimaji na umilikishwaji kwa wafugaji maeneo ya 

malisho kutoka hekta 24,023 hadi kufikia hekta 268,631 ifikapo 2025 ili kuongeza 

maeneo ya ufugaji yaliyopimwa na yenye hati. 

iii. Kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha viwanda vya maziwa na mazao mengine 

yatokanayo na mifugo kutoka viwanda vidogo 17 vya maziwa na kiwanda 

kikubwa kimoja (1) vilivyokuwa vimeanzishwa hadi hadi kufikia viwanda vidogo 

22 na viwanda vikubwa 2. 

iv. Kuhamasisha na kuvutia wawekezaji kuwekeza kwenye viwanda viwili vya 

nyama. 

v. Kuweka mkazo zaidi kwenye usambazaji wa teknolojia na kutoa mafunzo kwa 

wafugaji na wadau wote kwa njia ya machapisho, majarida, vipeperushi, vipindi 

vya redio kutoka machapisho 3,500 na vipindi vya redio vitatu mpaka 

machapisho 7,000 na vipindi 20 vya redio. 

vi. Kuongeza malambo na mabwawa ya maji ya mifugo kwa kukarabati na  kujenga 

mabwawa mapya kutoka mabwawa 7 yaliyopo hadi 16 na visima 12 hadi 17. 

 
4.3 Sekta ya Uvuvi 2015-2020 na Mpango Mkakati wa 2020-2025 

 
4.3.1 Hali ya Uzalishaji wa Sekta ya Uvuvi (2015-2020) 

Sekta ya Uvuvi ni moja kati ya sekta muhimu za kiuchumi katika Mkoa. Shughuli za 

uvuvi zinahusisha uvuvi kwenye maji ya asili na ukuzaji viumbe majini. Mwaka 2015 

Sekta ya Uvuvi imekuwa ikichangia asilimia 1.09 kwenye Pato la Mkoa na ina kua kwa 

asilimia 1 (NBS, 2015). Aidha, Sekta hiyo huchangia katika uhakika wa chakula, lishe, 

kuongeza kipato, fedha za kigeni na kupunguza umaskini. Inakadiriwa kuwa zaidi ya 

Wananchi 100,000 wanategemea shughuli zinazohusiana na uvuvi. 

 
Shughuli za uvuvi kwenye Mkoa wetu zinafanyika kwenye Ziwa Nyasa, Mabwawa ya 

asili, mito na mabwawa ya kuchimbwa. Mkoa una jumla ya mabwawa ya kuchimbwa 

1,744 ambayo kwa wastani yanazalisha samaki tani 72.4 kwa mwaka. Uwepo wa Ziwa 

Nyasa na mito ya asili vimechangia kwa kiasi kikubwa uvunaji wa samaki kwa mwaka 

wastani wa samaki tani 18,546.01 hupatikana kupitia vyanzo hivi. Katika kipindi hiki 

hakuna uwekezaji uliofanyika wa ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba (Cage Culture) 

kwenye Ziwa Nyasa fursa ambayo inaweza kutumika kuongeza uvunaji wa samaki. 

Kuwepo kwa aina zaidi ya 400 za samaki wa mapambo kunaweza pia kutumika kama 

fursa ya kuvutia wawekezaji kwenye eneo hilo. Pamoja na fursa hii ya uwepo wa ziwa, 

mabwawa na mito ya asili bado Mkoa unakabiliwa na changamoto ya uvuvi haramu 

jambo ambalo linaathiri samaki, mazalia yao na afya ya mlaji. 
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4.3.2 Mkakati wa Kuongeza Uzalishaji na Tija (2020-2025) 

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Mkoa utahakikisha sekta ya uvuvi inaimarika 

kwa kuongeza matumizi ya sayansi na teknolojia ya uvuvi endelevu ili kuwa shindani 

na yenye kuchangia kwa kiasi kikubwa usalama wa chakula na kipato. Ili kufanikisha 

haya Mkoa umepanga kufanya mambo yafuatayo:- 

i. Kuongeza idadi ya doria kwenye Ziwa Nyasa, mito na mabwawa ya asili kutoka 

241 hadi 350 ili kupambana na uvuvi haramu na kuifanya sekta iwe endelevu na 

yenye tija. 

ii. Kuboresha Mialo ya kupokelea samaki 12 iliyopo sasa na kujenga Mialo mingine 

mipya 12 kwenye Ziwa Nyasa. 

iii. Kusimamia na kuongeza vikundi vya kusimamia rasilimali za uvuvi (BMUs) katika 

Ziwa Nyasa. Mkoa una vikundi 12 na unatarajia kuongeza vikundi vipya 12 kwa 

miaka mitano ijayo. 

iv. Kuhamasisha ufugaji wa Samaki kwa kuongeza idadi ya mabwawa kutoka 

1,744 hadi 3,744. 

v. Kutoa elimu ya uvuvi endelevu kwa Wavuvi 1,471 (Kyela 1,326 na Mbarali 145). 

vi. Kutoa mafunzo ya ufugaji bora wa samaki kutoka wafugaji 1,230 hadi 2,730. 

vii. Kuhamasisha wadau kuanzisha kituo 1 cha kuzalisha na kukuza viumbe majini 

(Aquaculture). 

viii. Kuhamasisha wadau kuwekeza kwenye ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba 

(Cage Culture) kwenye Ziwa Nyasa. 

ix. Kuhamasisha wadau kuwekeza kwenye fursa ya biashara ya samaki wa 

mapambo kwenye Ziwa Nyasa 

 
4.4 Sekta ya Ushirika 

 
4.4.1 Hali ya Ushirika katika Mkoa 

Hadi kufikia Mwezi Juni 2020, Mkoa ulikuwa na jumla ya vyama hai vya ushirika 464 

vyenye jumla ya wanachama 84,239 baada ya vyama vya ushirika 68 kufutwa kwenye 

daftari la Vyama vya ushirika. Kwa sasa Mkoa una Vyama Vikuu vya Mazao 4, Chama 

Kikuu kimoja (1) cha Maziwa na chama kimoja (1) cha Mradi wa Pamoja wa wakulima 

wa chai. Vyama vya Akiba na Mikopo (SACCOS) ni 169, vyama vya mazao 185, 

Ufugaji 51, Umwagiliaji 15 Uvuvi 19, pia kuna vyama vingine vya huduma 18. Jedwali 

Na. 11 linaonesha idadi ya vyama vya Ushirika. 

 
Jedwali Na. 11: Idadi ya Vyama Vikuu / miradi wa Pamoja, SACCOS, na Vyama 

Vingine vya Ushirika 

 
Halmashauri 

Vyama 

Vikuu/ 

Mradi 

 
SACCOS 

 
AMCOS 

 
Wafugaji 

 
Wavuvi 

 
Umwagiliaji 

Vyama 

Vingine 

 
Jumla 

Busokelo 0 4 31 12 0 0 0 46 

Chunya 1 8 23 2 2 0 0 36 
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Kyela 1 7 39 1 3 0 0 52 

Mbarali 0 25 9 4 4 11 4 57 

Mbeya-J 1 69 1 4 5 4 12 95 

Mbeya-DC 0 26 34 2 2 0 2 65 

Rungwe 3 31 48 26 3 0 0 111 

JUMLA 6 170 185 51 19 15 18 464 

Chanzo: Ofisi ya Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mbeya, 2020 

 
Kazi kubwa iliyofanyika katika vyama hivi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ni 

pamoja na uhamasishaji, uanzishaji wa vyama vipya na uimarishaji wa vyama hivyo, 

uchaguzi wa viongozi kulingana na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na 6 ya Mwaka 

2013, uboreshaji Daftari la Vyama vya Ushirika, Ukaguzi na Mafunzo kwa viongozi, 

watendaji na wanachama. 

 
4.4.2 Huduma za Vyama vya Ushirika 

 
A. Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) 

Idadi ya SACCOS ni 170 zenye jumla ya wanachama 45,134 na mtaji wa shilingi 

82,004,765,299.00. Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita SACCOS zimetoa mikopo 

wa jumla ya shilingi 64,491,741,759 kwa wanachama. Mbali na kuwanufaisha 

wanachama kwa kuwapa mikopo, SACCOS zimeweza kutoa ajira kwa watu 306, kutoa 

misaada katika jamii na kutoa elimu ya ujasiriamali kwa wanachama. 

 
B. Vyama vya Ushirika vya Mazao (AMCOS) 

Vyama vya ushirika vya msingi vya mazao vipo 185 vyenye jumla ya wanachama 

33,606. Vyama hivi vipo kwenye mazao yafuatayo: 

 
Tumbaku 

Tumbaku inazalishwa katika Wilaya ya Chunya, Wilaya ina jumla ya Vyama vya 

Ushirika 19 vinavyojishughulisha na zao hilo. Uzalishaji kwa kipindi cha miaka mitano 

iliyopita, vyama hivi vimeweza kuuza tumbaku jumla ya Kilogramu 46,788,942.7 

zenye thamani ya Tsh. Bilioni 175,100,387,916.10. 

 
Kahawa 

Kahawa inazalishwa katika Wilaya za Rungwe na Mbeya. Kuna jumla ya Vyama vya 

Ushirika 70 vinavyojishughulisha na zao hilo. Uzalishaji kwa kipindi cha Mwaka 

2018/2019 na 2019/2020, Vyama hivi vimeuza jumla ya Kilogramu 5,308,036 zenye 

thamani ya Tsh. 17,415,666,116/=. 

 
Kokoa 

Mkoa umeendelea kutekeleza mfumo wa stakabadhi ghalani kwa zao la kakao. Mfumo 

huu ulianza kutekelezwa Mwezi Oktoba, 2018 katika Halmashauri za Rungwe, 

Busokelo na Kyela. Kakao yote ya Wakulima imekuwa ikiuzwa kupitia 
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utaratibu wa minada. Jumla ya minada 75 imefanyika na Kilogramu 14,387,323.53 

zimeuzwa tangu kuanza kwa mfumo huu hadi kufikia tarehe 19 Juni 2020 na wakulima 

wamelipwa Jumla Tsh. 68,470,229,511/=. Kakao imeuzwa kwa bei kati ya Tsh. 3,700-

5,787/= katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2018 hadi Juni 2020. 

 
 

 
Chai 

Chai inazalishwa katika Wilaya ya Rungwe, Wilaya ina jumla ya Vyama vya Ushirika 

vya Msingi 9 vinavyojishughulisha na zao la chai. Msimu wa mwaka 2019/2020 jumla 

ya kilo 13,376,295.8 zimeuzwa kwa thamani ya Tsh. 4,215,503,427/=. 

 
C. Vyama Vingine vya Ushirika 

Mkoa una Vyama vingine vya shughuli mbalimbali 103 vyenye jumla ya wanachama 

5,499, vyama hivi vinatoa huduma katika nyanja za uvuvi, ufugaji, viwanda, usafiri, 

biashara, umwagiliaji na ubebaji mizigo. 

 
4.4.3 Mafanikio ya Sekta ya Ushirika kwa Miaka Mitano (2015-2020) 

 
i. Usajili wa Vyama vya Ushirika; Mwaka 2015 Mkoa ulikuwa na jumla ya Vyama 

vya Ushirika 406 hadi kufikia mwaka 2020 Mkoa una jumla ya Vyama vya 

Ushirika 464. 

ii. Mtaji wa Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS); kwa mwaka 

2015 mtaji umeongezeka kutokaTsh. Bilioni 16,584,185,546 na umefikia kiasi 

cha Tsh. Bilioni 82,004,765,299/= 

iii. Mikopo iliyotolewa kupitia Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) 

kwa kipindi cha miaka mitano ni jumla ya Tsh. Bilioni 64,491,741,759/= 

iv. Mkoa umefanikiwa kuboresha mfumo wa mauzo ya mazao ya wakulima kupitia 

Vyama vya Ushirika kwa mazao ya Kimkakati ya Biashara (Kahawa, Tumbaku, 

Chai na Korosho) 

v. Kuanzisha Mfumo wa Stakabadhi Mazao Ghalani kwa zao la Kakao 

a. Mkoa umefanikiwa kuanzisha mfumo wa Stakabadhi Ghalani kwa zao la 

kakao kupitia vyama vya Ushirika na kuboresha Minada ya Kakao 

inayokutanisha wakulima na wanunuzi 

b. Bei ya kakao kwa wakulima wa Kakao imepanda kutoka Tsh. 2,800 

mwaka 2015 hadi Tsh. 5,030 mwaka 2020 

vi. Ajira kwenye Vyama vya Ushirika; Kufikia mwaka 2020 Vyama vya Ushirika 

vimetoa jumla ya ajira kwa watumishi 307 kutoka watumishi 107 mwaka 2015. 

vii. Vyama vya Ushirika vimefanikiwa kupata faida na kutoa Gawio la faida kwa 

wanachama wake kiasi cha Tsh. 755,659,536/= 
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viii. Vyama vya Ushirika 19 vimefanikiwa kuagiza Pembejeo kwa pamoja kupitia 

mfumo wa ununuzi wa pamoja (BPS) na mifumo mingine kuhakikisha 

wanachama wanapata Pembejeo kwa wakati na zenye ubora. 

 
4.5 Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Ushirika 2020-2025 

i. Kuhakikisha Vyama Vikuu 5 vya Ushirika na Mradi wa Pamoja, vinasimamia na 

kuhudumia Vyama vyake vya Msingi, kwa kusimamia uzalishaji, upatikanaji wa 

masoko, upatikanaji wa pembejeo, huduma za ugani na kuajiri watendaji wenye 

sifa. 

ii. Kuimarisha uendeshaji wa mfumo wa stakabadhi ya mazao ghalani kwa 

maghala 5. 

iii. Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kuanzisha na kumiliki Viwanda ili kuongeza 

mnyororo wa thamani kwenye mazao ya kilimo na ufugaji kutoka Viwanda 19 

hadi 30 

iv. Kuhamasisha uanzishwaji wa Vyama vya Ushirika vinavyogusa sekta 

mbalimbali za kiuchumi na kijamii kutoka Vyama vya Ushirika 463 kufikia vyama 

520 

v. Kuhamasisha na kusimamia Vyama vya Ushirika kuongeza mitaji kwa Vyama 

520. 

vi. Kuratibu na kusimamia Elimu na Mafunzo ya Ushirika kwa Wanachama, 

viongozi, na watendaji wa Vyama 520 vya ushirika na wadau mbalimbali. 

vii. Kuhamasisha wananchi kujiunga na Vyama vya Ushirika ili kuongeza idadi ya 

wanachama kutoka 119,980 kufikia 300,000. 

viii. Kuimarisha utawala bora kwa kuboresha uongozi, kudhibiti wizi na ubadhirifu 

ndani ya Vyama vya Ushirika. 

ix. Kuimarisha usimamizi na ukaguzi wa mara kwa mara kwa vyama 520 vya 

Ushirika. 
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SURA YA TANO 

UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 
5.0 Utangulizi 

Lengo ni kufuatilia na kupima matokeo ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Sekta 

za Kilimo kwa kila mwaka. 

 
5.1. Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji utafanyika kwa kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa na takwimu za 

mafanikio ya mpango mkakati kuelekea malengo yaliyokusudiwa. Sambamba na 

Malengo ya Programu ya ASDP II, Mipango na Bajeti za kuendeleza Mpango wa 

Maendeleo ya Kilimo Ngazi ya Wilaya (DADPs), na wadau wengine wa Maendeleo 

waliopo kwenye Halmashauri. Ufuatiliaji utafanyika kwa kuhimiza utekelezaji wa Ubia 

baina ya Sekta Binafsi na ya Umma (Public Private Partnership). 

 
5.2. Tathmini 

Tathmini itafanyika kwa kuzingatia kikamilifu malengo na utekelezaji wa Mpango 

Mkakati wa SZK. Kazi hii itafanyika mara mbili kwa mwaka ili kuweza 

kuboresha/kurekebisha malengo kutokana na mwenendo wa matokeo yatakayokuwa 

yanafikiwa kwa kila shabaha iliyopangwa. Hivyo, ni muhimu kwa kila Halmashauri 

kuweka shabaha zinazoakisi malengo ya Mpango Mkakati wa kuendeleza Sekta za 

Kilimo 2020-2025. 
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SURA YA SITA 

HITIMISHO 

 
Mkoa unaamini kuwa changamoto nyingi zilizopo katika Sekta za Kilimo (Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi) zitapungua endapo tutatekeleza Kilimo Biashara kwa kuboresha 

matumizi ya teknolojia katika kuongeza tija, ubora na upatikanaji wa masoko ya 

mazao. Hali hii itawezesha kuongeza kipato, ajira na mali ghafi kwa ajili ya viwanda. 

 
Kwa mantiki hii mkakati huu umejikita zaidi katika kuimarisha Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Binafsi (PPP) kama namna bora ya kushughulikia changamoto za kifedha, 

usimamizi na kuimarisha huduma za sekta za kilimo. 

 
Kwa kuhitimisha, katika kufanikisha utekelezaji wa Mkakati huu, majukumu na kazi  za 

msingi za Sekta ya Umma na Sekta Binafsi ni kama ifuatavyo; 

 Sekretarieti ya Mkoa itaendelea kujenga uwezo, kuratibu na kufuatilia utekelezaji 

katika ngazi ya Halmashauri, sambamba na kuwa kiungo kati ya Wizara za 

Kisekta. 

 Halmashauri itaendelea kuratibu, kusimamia na kufuatilia shughuli zote za 

utekelezaji wa maendeleo ya sekta za kilimo. Kazi hii itafanyika  kwa kushirikiana 

na sekta binafsi, wakiwemo wakulima, wafugaji, wavuvi, wafanya biashara, 

wasindikaji, wadau wa maendeleo, na vyama vya ushirika katika kufanya 

yafuatayo; 

 Kuhimiza utashi wa Viongozi wa ngazi zote kuwekeza katika sekta za 

kilimo; 

 Kuandaa mpango kazi wa utekelezaji wa Mkakati wa Sekta za Kilimo 

(2020 – 2025); 

 Kuhimiza utekelezaji wa mfumo thabiti wa kuimarisha uwekezaji katika 

sekta za kilimo sambamba na mahitaji ya soko; na; 

 Kusimamia na kuhakikisha kuwa watendaji wa kisekta, katika ngazi 

zote za Wilaya, wanatimiza wajibu wao. 

 Sekta binafsi kushirikiana na sekta ya Umma katika kuongeza uwezo na ufanisi 

wa utekelezaji wa majukumu mbalimbali. Hii ni pamoja na kufikisha huduma za 

kiuchumi na kijamii, na upatikanaji wa huduma bora. 
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