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MAENDELEO  KWA MWAKA WA FEDHA 
2021/2022 hadi 2022/2023.

5.1. UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 
SEKRETARIETI YA MKOA

5.2.1. Ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya

Mradi wa ujenzi wa ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya unatekelezwa kwa 
mfumo wa Force Account. Mradi huu 
umegawanyika sehemu kuu mbili, moja 
ni ujenzi wa jengo jipya la Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya ambao utekelezaji 
wake ulianza Juni 11, 2020 na kukamilika 
mwaka Disemba, 2022.

Awamu ya pili ilikua ni kujenga 
landscape na kazi za nje ya jengo ambao 
utekelezaji wake ulianza mwezi Mei, 
2022 na ulitarajiwa kukamilika mwezi 
Juni, 2023. Jengo kuu lina ukubwa wa 
mita za mraba 5,457. Ujenzi wa ofisi 
hii umegharimu jumla ya Tshs. bil. 
7,715,696,445.00 na unahusisha ujenzi 
wa Jengo kuu (Main Building), eneo la 
maegesho ya magari, Bustani, mgahawa 
wa chakula, Wigo na Ofisi za Walinzi.

Utekelezaji wa mradi wa Jengo jipya 
la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa umefikia 
asilimia 99.5, ujenzi wa landscape na 
kazi za nje ya jengo nao umefikia asilimia 
90 na kwamba jengo kuu limeshaanza 
kutumika, hivi sasa kazi zinazoendelea ni 
kukamilisha ufungaji wa lift mashine na 
kazi ndogondogo (snag list and pending 
works).

Mradi umelenga kuboresha Usalama 

na Mazingira ya utendaji kazi wa 
watumishi wa Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa kwani jengo lililokuwepo 
awali lilijengwa mwaka 1930 na 
Serikali ya Kikoloni kwa matofali 
ya udongo ambapo mpaka 
mwezi Januari 2020 Ofisi ya 
mkuu wa Mkoa ilikuwa ikitumia 
majengo ya zamani.

Serikali ya awamu ya Sita 
imefanikiwa kujenga nyumba 
mpya 2 za Makatibu Tawala wa 
Wilaya za Chunya na Rungwe 
pamoja na Ofisi 3 za Maafisa 
Tarafa katika Tarafa za Tukuyu - 
Rungwe na Tarafa za Unyakyusa 
na Ntebela wilayani Kyela.

6. MIRADI YA MAENDELEO 
ILIYOTEKELEZA KATIKA 

HALMASHAURI
 SEKTA YA ELIMU

6.1  Elimu ya Awali
Mkoa wa Mbeya una 

madarasa ya awali 825 kati 
yake 766 yapo katika shule za 
Serikali na 59 katika shule zisizo 
za Serikali.

Mwaka 2023 tulitegemea 
kuandikisha wanafunzi wa awali 
55,997 (Wavulana 27,449 na 
Wasichana 28,548) ambapo hadi 
Machi 31, 2023 tuliandikisha 
Wanafunzi 61,274 (Wavulana 
31,057 na Wasichana 30,217) 
ambao ni sawa na asilimia 
109.42. Miongoni mwao 
wanafunzi 221 (wavulana 147, 
wasichana 74) ni wenye mahitaji 
maalumu.

6.2. Elimu ya Msingi 
(Darasa la I – VII)

Mkoa una shule za msingi 825 
zikiwemo shule 766 za Serikali na 
59 zisizo za Serikali. Shule hizi 
zina jumla ya Wanafunzi 413,610 
(Wav. 205,083 na Was. 208,527) 
wa Darasa I – VII.

Kwa mwaka 2023 
tulitegemea kuandikisha 
wanafunzi wa darasa la kwanza 
61,437 (wavulana 30,749 na 
wasichana 30,688) ambapo 
hadi Machi 31 tumeandikisha 
Wanafunzi 66,545 (wavulana 
33,384 na wasichana 33,364) 
ambao ni sawa na asilimia 
108.3. Kati ya hao, wanafunzi 
101(wavulana 64, wasichana 
37) ni wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu. Ufaulu katika mtihani 
wa kumaliza elimu ya msingi 
umepanda kutoka 67.6% mwaka 
2017 hadi kufikia 89.22% mwaka 
2022

6.4. Elimu Sekondari.
Mpaka sasa Mkoa una jumla 

ya shule za sekondari 276, kati 
yake 203 ni za serikali na 73 ni za 
watu binafsi na mashirika yasiyo 
ya kiserikali. Kati ya shule hizi 
61 zina kidato cha tano na sita, 
25 zikimilikiwa na serikali na 36 
zisizo za serikali.

Shule hizi zina jumla ya 
wanafunzi 145,876. Aidha 
wanafunzi waliopangwa 
kujiunga na kidato cha kwanza 
katika shule za Mkoa wa Mbeya 
ni 45,666 (wavulana 21,472 
na wasichana 24,194) kati ya 
hao mpaka Machi 31, 2023 
walioripoti ni 43,725 sawa na 
asilimia 95.75.

Ufaulu wa watahiniwa wa 
kidato cha nne (CSEE) tangu 
mwaka 2017 umekuwa na 
mafanikio makubwa ya kutoka 
81.4% mwaka 2017 hadi 90.09% 
mwaka 2022 na kwa upande 
wa kidato cha sita mwaka 2023 
ufaulu ulikuwa asilimia 99.92.

6.6. Miradi ya Ujenzi Sekta 
ya Elimu.

Kwa mwaka wa Fedha, 

ZIJUE FURSA 18 ZA UWEKEZAJI 
NDANI YA MKOA WA MBEYA

Mkoa kwa mwaka 2021 ulichangia 
asilimia 5.62 na kufanikiwa kushika 
nafasi ya tatu.

4. Fursa za Uwekezaji zilizopo 
katika Mkoa wa Mbeya.

Julai, 2023 Mkoa ulitenga 
jumla ya ekari 79,280.369 kwa ajili 
ya uwekezaji wa Viwanda katika 
Halmashauri zote. Mkoa unaendelea 
kuhamasisha Halmashauri za Wilaya 
kutenga maeneo mengi zaidi pamoja 
na kuyajengea miundombinu yote 
muhimu ili yaweze kuuzika kwa 
Wawekezaji wa ndani na nje ya Mkoa.

Fursa za Uwekezaji zilizopo 
zimegawanyika katika maeneo 
mbalimbali kama vile;

Uchimbaji wa Madini Wilaya ya 
Chunya.

Kilimo cha parachichi Wilaya ya 
Rungwe na Mbeya

Kilimo cha zao la Mpunga wilaya ya 
Mbarali na Kyela

Kilimo cha zao la kakao Wilaya ya 
Kyela na Rungwe

Kilimo cha zao la tumbaku wilaya 
ya Chunya

Kilimo cha pareto wilaya ya Mbeya
Kilimo cha kahawa wilaya ya 

Mbeya na Rungwe
Kilimo cha alizeti katika Wilaya ya 

Chunya na Mbarali
Uwepo wa reli ya TAZARA ni fursa 

ya usafirishaji wa mizigo kwenda nchi 
za jirani

Uwepo wa uwanja wa ndege wa 
Songwe ni fursa kwa ajili ya usafirishaji 
wa bidhaa mbalimbali na mazao ya 
kilimo

Uwepo wa bandari ya Itungi (Itungi 
Port) husaidia usafirishaji wa mizigo 
kwa ajili ya kuchochea ukuaji wa 
biashara.

Uwepo wa hali ya hewa nzuri na 
mvua za kutosha ni fursa kwa ajili ya 
kuwekeza katika kilimo cha mazao ya 
chakula na biashara.

Uwepo wa misitu, maliasili na utalii 
ni fursa kwa ajili ya uwekezaji

Uwepo wa ziwa nyasa ni fursa kwa 
ajili ya uvuvi wa samaki

Fursa za uwekezaji katika 
miundombinu ya umwagiliaji

Fursa za ufugaji wa mifugo 
mbalimbali Uwepo wa gesi asilia katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo

Uwepo wa vyanzo vingi vya utalii 
Wilaya ya Rungwe na Kyela.

5. UTEKELEZAJI WA  MIRADI YA 

Mnara wa Mashujaa Mbeya Mjini 

1. HISTORIA YA MKOA WA MBEYA

Mkoa wa Mbeya upo kusini 
magharibi upande wa 
nyanda za juu kusini mwa 

Tanzania. Mkoa upo kati ya  latitude 
70 and 90 31’ kusini mwa Equator 
na kati ya longitude 320 na 350 
Mashariki mwa Greenwich.

Mwaka 2015, Mkoa wa Mbeya 
uligawanyika katika Mikoa miwili ya 
Mbeya na Songwe. Makao Makuu ya 
Mkoa yapo karibu na Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya.

Mkoa wa Mbeya unapakana 
na Nchi ya Malawi na Mkoa wa 
Songwe upande wa magharibi, 
Mkoa wa  Singida na Tabora upande 
wa Kaskazini na Mkoa wa  Iringa na 
Njombe upande wa Mashariki na 
eneo la Kasumulu katika Wilaya ya 
Kyela ikiwa ni lango kuu la kuingilia na 
kutoka katika nchi jirani ya Malawi..

Mkoa wa Mbeya mwanzo ulikuwa 
unaitwa Mkoa wa Jimbo la nyanda 
za juu kusini. Mwaka 1963, Jimbo la 
Nyanda za Juu Kusini liligawanyika 
katika Mikoa miwili ambayo ni Mkoa 
wa Mbeya na Iringa.

Mwaka 1972, Mkoa wa Mbeya 
uliongezewa kipande cha Wilaya 
ya Sumbawanga ambacho kabla 
ya hapo kilikuwa katika jimbo la 
Magharibi. Hata hivyo, kipande 
cha Wilaya ya Sumbawanga 
hakikuchukua muda mrefu katika 
Mkoa wa Mbeya kwani mwaka 1974 

Jengo Jipya la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mbeya

Jengo la Mama na Mtoto Hospitali ya  Rufaa Meta

Na KOKU DAVID- 
MBEYA.

Ramani ya Mkoa wa Mbeya na Wilaya zake

Wilaya ya Sumbawanga ulitengwa na 
kupata hadhi ya kuitwa Mkoa.

UTANGULIZI
2. Eneo, Idadi ya Watu.
Mkoa wa Mbeya una eneo 

la kilometa za mraba 35,960 
zilizogawanyika katika Wilaya 
5 na Halmashauri 7. Wilaya 
zimegawanyika katika Tarafa 15, 
Kata 179, Vijiji 533 na Mitaa 181.

Kwa Mujibu wa Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022 Mkoa wa 
Mbeya umekuwa na watu 2,343,754 
na kati yao Wanawake ni 1,219,926 
na Wanaume ni 1,123,828. Wastani 
wa ongezeko la idadi ya watu ni 3.2%.

3. Pato la Mkoa.
Uchumi wa Mkoa unategemea 

kilimo, ufugaji, uchimbaji madini, 
uvunaji mazao ya maliasili, biashara, 
uzalishaji viwandani na ajira katika 
Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi.

Pato la Mkoa limekuwa 
likiongezeka kila mwaka ambapo 
mwaka 2015 lilikuwa Tshs. trilioni 
5.3037, mwaka 2016 Tshs. trilioni 
6.0914, mwaka 2017 Tshs. trilioni 
6.6632, mwaka 2018 Tshs. trilioni 
7.2962, mwaka 2019 Tshs. trilioni 
7.8499, mwaka 2020 Tshs. trilioni 
8.3521 na mwaka 2021 limefikia 
Tshs. trilioni 9.0834.

Kwa upande wa pato la Mtu 
mmoja mmoja pia limekuwa 
likiongezeka kutoka Tshs. milioni 
2,882,915 mwaka 2015 hadi kufikia 
Tshs. milioni 3,994,044 mwaka 2021.

Katika uchangiaji wa Pato la Taifa, 
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2021/22, Mkoa wa Mbeya ulipokea jumla ya Tshs. bil. 
29,026,622,148 kwa ajili ya kuboresha miundombinu 
ya elimu ya msingi, sekondari na vyuo vikuu. Kati ya 
fedha hizo Tshs. bil.  19,277,383,972 ni kwa ajili ya 
miradi ya shule za sekondari, Tshs. bil.  5,378,000,000 
ni miradi ya shule za awali na msingi huku  Tshs. bil. 
4,371,238,176 zikiwa za miradi ya vyuo vikuu na vyuo 
vya VETA.

Kwa mwaka 2022/2023, Mkoa wa Mbeya ulipokea 
kiasi cha Tshs. bil. 22,745,693,528.00 kwa ajili ya 
ujenzi na ukarabati wa miundombinu mbalimbali 
katika sekta ya Elimu. Miradi iliyotekelezwa kutokana 
na fedha hizo ni pamoja na ujenzi wa shule mpya za 
msingi na sekondari, vyumba vya madarasa, mabweni, 
matundu ya vyoo na maabara. Fedha hizo zililetwa 
kupitia program za SEQUIP, EP4R, BARRICK, BOOST, 
GPE LANES na Fedha kutoka Serikali Kuu.

SHULE YA MKOA YA WASICHANA.
Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs. milioni  3,000,000,000 

Mei 31, 2023 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya 
Sekondari ya Mkoa ya Wasichana itakayojengwa Kyela 
Kata ya Busale.

Mradi wa BARRICK.
Kupitia ufadhili ya BARRICK, Mkoa ulitengewa 

Tshs. milioni 399,000,000 kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu ya madarasa 5, mabweni 2 na matundu 
7 ya vyoo katika shule za sekondari ya Iduda na Tukuyu 
(Rungwe). Miradi hiyo imekamilika.

Fedha Kutoka Serikali Kuu- Ujenzi wa Upanuzi wa 
Miundombinu ya Kidato cha Tano na ukamilishaji wa 
miundombinu.

Mkoa ulipokea Tshs. bil. 1,038,000,000.00 

Zao la kokoa Kyela DC

Zao la kahawa Rungwe DC

7.4. Ujenzi wa Wodi ya Wazazi 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya

Utekelezaji wa mradi huu 
umeweka historia katika Mkoa Mbeya 
kwani tangu kuanza kwa hospitali ya 
Rufaa haijawahi kuongezewa jengo 
kwa ajili ya kulaza wagonjwa hali 
iliyokuwa ikisababisha msongamano 
uliopelekea baadhi ya wagonjwa kulala 
chini. Ujenzi wa wodi hiyo ya wazazi 
yenye kuweza kubeba vitanda 222 vya 
kulaza wagonjwa umegharimu Tshs. 
bil. 12,329,277,541.99 na kwamba 
imekuwa mkombozi katika Mkoa wa 
Mbeya kutokana na kuwa wanawake 
huweza kujifungua bila wasiwasi.

Jengo hili ambalo liliwekewa 
Jiwe la Msingi Agosti, 2022 na Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tayari limepokea vifaa kutoka Serikali 
Kuu kwa ajili ya huduma za afya ya 
uzazi na mtoto vyenye thamani Tshs. 
bil. 5,423,319,500.00 na kuufanya 
mradi huo wote kugharimu Tshs. bil. 
17,752,597,041.99.

7.5. MASHINE YA MRI 
(MAGNETIC RESONANCE IMAGING)

Hospitali imepokea mashine ya 
MRI kutoka Wizara ya Afya kupitia 
mradi wa ORIO na imegharimu 
Tshs. bil. 2,678,000,000. Mashine 
hiyo imeshaanza kufanya kazi tangu 
Julai 11, 2023 na wagonjwa 28 
wamefanyiwa kipimo hicho.

7.6. Miradi ya Afya kwa Fedha za 
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi 
wa Taifa na Mapambano Dhidi ya 
UVIKO-19.

Mkoa wa Mbeya ulipokea Tshs. 
bil. 1,690,000,000 kwa ajili ya ujenzi 
wa majengo 3 ya huduma za dharura 
(Chunya DC, Mbarali DC na Rungwe 
DC), Jengo 1 la Wagonjwa mahututi 
(ICU) katika Halmashauri ya Mbeya 
DC, Nyumba 6 za Watumishi kwenye 
Hospitali za Halmashauri (Busokelo, 
Kyela, Chunya, Mbarali, Mbeya DC na 
Rungwe).

Pia Mkoa ulipokea mashine za 
Mionzi kwa Hospitali 3 ambazo ni 
Mbarali DC, Mbeya DC na Mbeya 
Jiji zenye thamani ya Tshs. bil. 
1,260,000,000 .

7.7. Ujenzi wa Vituo vya Afya 
Kwenye Tarafa zisizo na Vituo vya Afya 
kwa Fedha za Tozo za Miamala.

Katika Kipindi cha mwezi Julai 2021 
hadi Juni 2022 Mkoa ulipokea Tshs. 
bil. 4,000,000,000 kwa ajili ya ujenzi 
wa vituo vya afya 8 katika Tarafa zisizo 
na vituo vya afya kwenye Halmashauri 
zote saba za Mkoa wa Mbeya 
ambavyo ni Njisi na Itunge(Kyela DC), 
Itagano(Mbeya Jiji), Swaya(Mbeya 
DC), Kipembawe(Chunya 
DC), Mahongole(Mbarali 
DC), Lufilyo(Busokelo DC) na 
Ndanto(Rungwe DC) na  ujenzi 
umekamilika.

7.8. Ujenzi na Ukarabati wa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa.

Mwaka 2019/2020 Mkoa 
wa Mbeya ulitenga Tshs. bil. 
11,932,836,467.82 Kwa ajili ya ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu ya 
hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 
ikiwa ni pamoja na Ujenzi wa jengo la 
EMD.

Aidha, kuanzia Mwaka 2019/2020 
hadi 2021/2022 Mkoa ulipokea Tshs. 
bil. 9,807,397,301.82  kutoka Serikali 
kuu kwa ajili ya ujenzi na ukarabati 
wa miundombinu ya  Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Mbeya ikiwa ni  
pamoja na kuongeza majengo ya 
kutolea huduma za afya, ununuzi wa 
Mashine za kisasa za CT Scan, Digital 
X Ray, Mtambo wa Kuzalishia hewa 
tiba “Oxygen Plant”, ununuzi wa Vifaa 
na Vifaa tiba vya Kisasa ambapo kwa 
sasa ujenzi umekamilika.

SEKTA YA MAJI.
8.1 Huduma za Maji Vijijini
Mkoa una Mamlaka 5 za Maji safi 

na Usafi wa Mazingira mijini na Kamati 
za maji 328, Vyombo vya watumia 
maji ngazi ya jamii 111 (CBWSO). 

na Lwangwa (Busokelo), Iwalanje, Galijembe, Inyala, 
Ilembo, Utengule Usongwe, Ijombe na Nsalala (Mbeya 
DC) ambapo yalijengwa mabweni 2, mabwalo 6, na 
maabara 2 na ujenzi huu umekamilika.

MRADI WA BOOST
Mkoa ulipokea ya Tshs. bil.  8,120,200,000.00 Aprili  

22, 2023 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya 11 na ujenzi 
wa baadhi ya vyumba vya madarasa na vyoo katika 
shule 40 ambapo ujenzi wake umekamilika.

MRADI YA GPE-LANES
Mkoa ulipokea jumla ya Tshs. milioni 766,233,332.00 

Machi 7, 2023 kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya GPE-LANES 
kwa ujenzi wa madarasa ya awali ya mfano, mabweni ya 
wenye mahitaji maalumu pamoja na ukarabati wa vituo 
wa vituo vya TRC  na ujenzi wake umeshakamilika.

Mradi wa Ujenzi wa Madarasa kupitia Fedha 
za Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Jamii na 
Mapambano dhidi ya Ugonjwa wa UVIKO 19.

Mkoa wa Mbeya kwa mwaka wa fedha 2021/2012, 
ulipokea fedha Tshs. bil. 12.88 kutoka Serikali Kuu 
kupitia Fedha za Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa 
Jamii na Mapambano dhidi ya Ugonjwa wa UVIKO 19 
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 464 katika 
shule za Sekondari, na vyumba 172 vya madarasa kwa 
shule za msingi katika vituo shikizi.

6.7. Vyuo vya Kati na Elimu ya Juu
Mkoa wa Mbeya una vyuo vya Ualimu 05 vikiwemo 

02 vya Serikali na 03 visivyo vya Serikali, vyuo vikuu 3 
ikiwa ni pamoja na matawi 4 ya vyuo vikuu.

7. SEKTA YA AFYA, LISHE NA USTAWI WA JAMII.
Mkoa una jumla ya vituo vya tiba 395 ikijumuisha 

hospitali 20, vituo vya afya 42 na zahanati 333. Kati ya 
vituo hivyo vilivyopo, vituo 289 vinamilikiwa na serikali 
na vituo 106 vinamilikiwa na taasisi/watu binafsi.

7.1. Ujenzi wa Vituo vya Afya na Zahanati.
Mkoa wa Mbeya kwa mwaka wa fedha 2021/2022 

ulipokea jumla ya TShs. bil. 11,800,000,000 kutoka 
Serikali Kuu kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa vituo 14 
vya afya katika awamu tano.

7.2. Miradi ya Ujenzi na Ukarabati wa Hospitali 
za Wilaya

Mkoa unaendelea na ujenzi wa Hospitali mpya 3 
katika Halmashauri za Mbarali, Mbeya na Busokelo 
ambapo jumla ya Tshs bil. 4.5 zilipokelewa kwa mwaka 
wa fedha 2018/19. Hospitali hizi zilianza na majengo 
saba ya awali ambayo yamekamilika na kuanza kutoa 
baadhi ya huduma.

Aidha mwaka wa fedha 2019/20 Mkoa ulitengewa 
kiasi cha Tshs. bil. 2 ili kuendelea na ujenzi wa Hospitali 
hizo pamoja na kuanza ujenzi wa Hospitali mpya katika 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya.

Katika hatua nyingine, Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe ilipokea Tshs. milioni 400,000,000 kutoka 
Global Fund kwa ajili ya ukarabati wa hospitali ya Wilaya 
ya Rungwe na ujenzi wa jengo la Afya ya Uzazi na Mtoto 
ambalo limekamilika na linatumika.

Katika mwaka 2020/21 hospitali za Wilaya za Mbarali, 
Mbeya DC na Busokelo zilitengewa kiasi cha Tshs. bil. 
1,500,000,000 wastani wa Tshs. milioni 500,000,000 kila 
mmoja kwa ajili ya ujenzi wa wodi 3. Wodi hizi zilijengwa 
na kukamilika.

Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela pia ilipokea 
Tshs. milioni 500,000,000 kwa ajili ya Ujenzi wa jengo 
la Mama na Mtoto katika hospitali ya Wilaya na ujenzi 
unaendelea umefikia asilimia 78.

Ujenzi wa Jengo la OPD na wodi grade A lililojengwa kwa Fedha za Serikali 
Kuu katika Halmashauri ya Wilaya ya Chunya.

Mradi wa ujenzi wa tenki la kuhifadhia maji 
lenye ujazo wa lita laki 1 katika Mradi wa Maji 
Ruduga – Mawindi kijiji cha Ipwani Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali.

Ujenzi wa nyumba ya Katibu Tawala Wilaya ya 
Chunya

Mei  23, 2023 kwa 
ajili ya upanuzi wa 
miundombinu ya 
kidato cha tano na 
sita. Fedha zilitoka 
serikali kuu ambapo 
zilielekezwa kujenga 
mabweni 5, madarasa 
11 na matundu ya vyoo 
16 katika sekondari 
za Iwalanje (Mbeya 
DC), Loleza na Rungwe 
(Rungwe).

Aidha, Aprili 
25, 2023 tulipokea 
jumla ya Tshs. milioni  
390,000,000.00  kwa 
ajili ya ukamilishaji 
wa miundombinu ya 
shule za sekondari 
za Busokelo Girls 
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Mahitaji ya maji kwa wakazi waishio vijijini ni  
wastani wa lita 58,845,920 kwa siku na mijini 
ni lita 92,144,760 kwa siku.

8.2  Hali ya Upatikanaji wa Maji Vijijini.
Hali ya upatikanaji wa maji vijijini 

imefikia asilimia 66.1 sawa na ongezeko la 
asilimia 6.4 kutoka kiwango cha asilimia 59.7 
kilichokuwepo mwaka 2015.

8.3 Hali ya utekelezaji wa Miradi ya 
Maji Vijijini kwa mwaka wa fedha 2021/22

Fedha zilizotengwa kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maji katika Mkoa wa Mbeya kwa 
mwaka 2021/22 ni Tshs. bil. 13,350,289,025.00.

Aidha, hadi kufikia Juni, 2022 Jumla ya 
Tshs. bil.  12,609,828.500.00 zilipokelewa 
kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maji mijini na vijijini.

Katika mwaka wa fedha wa 2022/23 
RUWASA iliendelea kutekeleza jumla ya 
miradi ya maji 19 yenye thamani ya Tshs. bil.  
38,773,137,747.27 hata hivyo hadi kufikia Juni 
30, 2023 utekelezaji wa jumla ya miradi 12 
yenye thamani ya Tshs. bil. 13,224,844,032.42 
ilikamilika ambapo kati ya miradi hiyo, miradi 
16 ni ya ujenzi, upanuzi na ukarabati huku 
miradi 3 ikiwa ni ya usanifu.

8.4 Bajeti na Mapokezi ya Fedha 
kwa ajili ya Miradi ya Maji Vijijini

Mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya Tshs. 
bil. 8,609,987,232.27 zilitengwa kwa ajili ya 
kutekeleza wa miradi mbalimbali ya maji 
vijijini ndani ya Mkoa wa Mbeya hata hivyo, 

hadi kufikia Juni 30, 2023 jumla ya Tshs. bil. 
13,228,311,376.81 zilipokelewa ikiwa ni fedha 
za Mfuko wa Maji kwa ajili ya kutekeleza 
miradi inayotekelezwa kwa watalaamu 
wa ndani Force Account na Wakandarasi 
wanaotekeleza miradi ya maji iliyo chini ya 
RUWASA ndani ya Mkoa.

8.5 Hali ya Upatikanaji wa Maji Jiji la 
Mbeya na Miji Mingine (MBEYAUWSA).

Mamlaka ya Maji Jiji la Mbeya ina jumla 
ya vyanzo 16 vyenye uwezo wa kuzalisha lita 
milioni 59.5 kwa siku, uzalishaji halisi wa maji 
kwa siku ni wastani wa lita milioni 46.5 sawa 
na asilimia 78 ya mahitaji.

8.6.Utekelezaji wa Miradi ya Maji 
(MBEYA UWSA) kwa Mwaka wa Fedha 
2022/23.

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Serikali 
imetekeleza na kukamilisha miradi 6 yenye 
thamani ya Tshs. bil. 10.853. Miradi hii 
imeongeza uwezo wa kuzalisha maji kwa Lita 
milioni 28 kwa siku.

8.7.Utekelezaji wa Miradi ya Maji 
(MBEYA UWSA) kwa Mwaka wa Fedha 
2023/24.

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 Serikali 
itakamilisha ujenzi wa miradi mitatu ya maji 
kwa gharama ya Tshs. bil. 6.2. Miradi hii 
itaongeza uwezo wa kuzalisha maji kwa lita 
milioni 4 kwa siku. Miradi hiyo ni Itagano, 
Halinji na Simba.

8.8.Mradi wa maji Mto Kiwira.

Mradi huu ulisainiwa Februari 12, 2023 na 
mkandarasi akaanza kazi Aprili 3, 2023. Mradi 
mpaka ukamilike utagharimu Tshs. bil. 119 
na mkandarasi ni kampuni ya ujenzi ya China 
Railway Construction Engineering Group na 
kwamba ujenzi wa mradi ni wa miaka 2 kuanzia 
mwaka 2023 hadi 2025.

Mradi ukikamilika utakuwa unatoa kiasi cha 
lita milioni 117 kwa siku na kuongeza uzalishaji 
wa maji hadi kufikia lita milioni 184 kwa siku 
ukilinganisha na lita 66.5 zinazozalishwa sasa. 
Mradi utaweza kuwafikia wananchi zaidi ya 
asilimia 95 ifikapo mwaka 2025.

9.   SEKTA YA NISHATI.
9.1. Hali ya Umeme katika Mkoa wa 

Mbeya.
Mkoa wa Mbeya unapata umeme wa Grid 

kupitia kwenye kituo cha Mwakibete ambacho 
kina mashine umba (transformer) mbili zenye 
uwezo wa jumla ya 150 MVA na mahitaji ya Mkoa 
ni MVA 87.52.

Mkoa una jumla ya laini za msongo wa kati 
(33kV & 11kV) zenye urefu wa kilomita 3,118.64 
msongo mdogo (0.4kV & 0.23kV) zenye urefu 
wa kilomita 3,698.72, Transfoma 1,326 ambazo 
zinasambaza umeme.

9.3. Miradi ya Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA)

Mradi huu wa REA awamu ya tatu mzunguko 
wa pili (REA III Round II) unatekelezwa kwenye 
vijiji 139 vya Mkoa wa Mbeya na mpaka sasa 
mkandarasi amewasha umeme kwenye vijiji 

89 vya mradi. Na mpaka sasa wananchi 869 
wameunganishwa na huduma ya umeme 
kwenye mradi huu.

Mradi huu una thamani ya Tshs. bil. 40.8 na 
gharama hizi ni kwa mkataba wa Mkoa wa Mbeya 
na wilaya zake zote. Mradi huu ni wa mkataba wa 
miezi 26 na utekelezaji wake unaendelea.

9.4. Mradi wa ujazilizi (Densification 2A)
Mradi huu wa ujazilizi (Densification 2A) 

unatekelezwa kwenye vitongoji 192 vya Mkoa wa 
Mbeya na mpaka sasa mkandarasi amewasha 
umeme kwenye vitongoji vyote 192 vya mradi. Na 
mpaka sasa wananchi 14,982 wameunganishwa 
na huduma ya umeme kwenye mradi huu na zoezi 
la kuwaunganishia umeme wananchi waliofikiwa 
na mradi linaendelea kufanyika kwa Mkoa mzima 
wa Mbeya. Mradi huu wa Densification 2A una 
thamani ya Tshs. bil. 23,491,978,702.88 kwa 
mkataba wa Mkoa mzima wa Mbeya.

SEKTA YA BARABARA
10.1.WAKALA WA BARABARA NCHINI 

(TANROADS)
Ofisi ya Meneja wa Wakala ya Barabara 

(TANROADS) Mkoa wa Mbeya inahudumia 
barabara zenye jumla ya urefu wa km 1,403.34 
zikijumuisha km 571.54 za barabara Kuu, km 
686.16 za barabara za Mkoa, km 21.6 za barabara 
zilizopandishwa daraja na km 124.04 za barabara 
zilizokasimiwa. Mtandao huu wa barabara 
unajumuisha km 469.33 za barabara za lami sawa 
na asilimia 33.44% na km 934.01 za barabara za 
changarawe sawa na asilimia 66.56.

Ujenzi wa njia ya kutua na kurukia ndege 
(runway) Songwe Airport

Ujenzi wa wodi ya wanaume katika Hospitali ya wilaya ya Mbarali 
iliyojengwa kwa Fedha za Serikali Kuu

Mradi wa Maji Kijiji cha Sangambi Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
uliotekelezwa kwa fedha za UVIKO 19 katika mwaka 2021/22.
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Zijue fursa 18 za uwekezaji 
ndani ya Mkoa wa Mbeya

Mkataba wa Ujenzi wa Kiwanja cha 
ndege Songwe ulisainiwa Agosti 30, 2019 
kati ya TANROADS Makao Makuu kwa 
niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mkandarasi China 
Geo- Engineering Corporation ya China. 
Gharama za mradi ni Tshs. bil. 14.758 bila 
VAT, mradi huu umekamilika.

d.  Ujenzi wa jengo jipya la abiria 
(terminal building) katika uwanja wa 
ndege wa Songwe.

Ujenzi wa jengo la abiria unatekelezwa 
na Mkandarasi M/s China Geo- 
Engineering Corporation kwa gharama ya 
Tshs. bil. 14.118 bila kodi na unasimamiwa 
na Mhandisi Mshauri M/s UNETEC kutoka 
Dubai. kwa sasa Mkandarasi anaendelea 
na kazi ya umaliziaji wa jengo hili.

Ujenzi wa kituo cha huduma ya 
pamoja mpakani (osbp) katika eneo la 
Kasumulu/Songwe katika mpaka wa 
Tanzania na Malawi.

Mradi wa ujenzi wa Kituo cha 
Huduma ya Pamoja mpakani katika 
eneo la Kasumulu/Songwe katika mpaka 
wa Tanzania na Malawi unatekelezwa 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kupitia mkopo uliotolewa 
na Benki ya Dunia na unajengwa na 
mkandarasi China Geo Engineering 
Corporation.

Mradi huu wenye thamani ya Tshs. 
bil. 26.426 unajengwa kupitia Tanroads 

ambaye ndiye mwajiri na unasimamiwa 
na kampuni ya kihandisi ya ECG 
Engineering Consultant Group S.A ya 
Misri ikishirikiana na Wakala wa Majengo 
(TBA) na Gharama ya Mhandisi Mshauri ni 
Tshs bil. 1.005.

Ujenzi wa barabara ya njia nne 
(dual carriageway) 32 km kuanzia 
Uyole (Nsalaga) hadi Ifisi

Ujenzi wa barabara hii ulitangazwa 
Juni 6, 2022 na Zabuni zilifunguliwa 
Oktoba 20, 2022 na kwamba tayari 
Mkandarasi alishapatikana na serikali 
ilisaini mkataba wa Ujenzi wa Barabara 
ya Njia nne (Nsalaga – Ifisi km 32) na 
Kampuni ya CHICO kwa gharama ya Tshs. 
bil. 138.727 na Mkandarasi ameshaanza 
kazi za awali kama ujenzi wa kambi 
(camp site) na kusafisha eneo la barabara 
zinazoendelea. Tayari Mkandarasi 
ameshalipwa malipo ya awali ya Tshs. bil. 
10.873.

Ukarabati kwa kiwango cha lami 
barabara ya Ibanda – Kiwira port (km28.0) 
na Kajunjumele – Itungi port (km 4.0)

Mkandarasi tayari alishapatikana na 
mkataba ulisainiwa Desemba 27, 2022 na 
mradi huo utagharimu Tshs. bil. 38.359 
na utatekelezwa na Kampuni ya AVM 
Delighan ya Uturuki na ameshalipwa 
malipo ya awali ya Tshs. bil. 3.8.

1.Mradi wa ujenzi wa barabara ya 

njia nne kuanzia Igawa hadi Tunduma 
(km 218) na barabara ya mchepuko 
(Uyole bypass) kutoka Mlima nyoka hadi 
Songwe (km 48.0) katika barabara kuu ya 
TANZAM, kwa mfumo wa EPC+F

Mradi huu ulisainiwa Juni 16, 
2023 na unatekelezwa kwa mfumo 
wa EPC+F yaani Usanifu, Manunuzi, 
Ujenzi na Gharama/Fedha (Engineering, 
Procurement, Construction and Finance) 
na unagharamiwa na Serikali ya Tanzania 
kwa asilimia 100.

Mradi unatekelezwa na Mkandarasi 
M/s China Civil Engineering 
Construction Corporation (CCECC) 
kwa gharama ya Tshs. trilioni 1.133 
bila kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) na kwamba jumla ya Km 218 
zitajengwa kwa njia nne kuanzia 
Igawa hadi Tunduma.

Pia njia ya mchepuo wa Mbeya 
Mjini kilometa 48 itajengwa chini 
ya mradi huu hivyo kwa Mkoa wa 
Mbeya pekee, jumla ya kilometa 
163 zitajengwa kupitia mradi huu 
na utekelezaji wake utachukua 
muda wa miaka mitano na nusu 
(miezi 66).

WAKALA WA BARABARA MIJINI NA 
VIJIJINI (TARURA)

Mtandao wa Barabara za TARURA
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

(TARURA) Mkoa wa Mbeya una mtandao wa barabara wenye 
jumla ya kilometa 4,512.27, kati ya hizo barabara za lami ni 
kilometa 111.43 sawa na asilimia 2.47, barabara za changarawe 
ni kilometa 1,384.96 sawa na asilimia 30.69 huku barabara za 
udongo zikiwa ni kilometa 3,015.88 sawa na asilimia 66.84.

Miradi ya Maendeleo kupitia Fedha za Wahisani (EU) kwa 
mwaka wa Fedha 2021/22 hadi June, 2023.

Mwaka wa fedha 2022/23 Mkoa uliendelea na utekelezaji wa 
miradi ambayo haikukamilika mwaka wa Fedha wa 2020/2021 
ili kuikamilisha. Utekelezaji wa miradi hiyo umegharimu Tshs. 
bil. 16,399,222,095.00 na barabara zenye urefu wa km 39 
zimejengwa.

Barabara hizo ni barabara ya Inyara – Simambwe yenye 
urefu wa km 16.7 iliyogharimu Tshs. bil. 7,052,878,707 na 
utekelezaji wake umefikia asilimia 85, barabara ya Lupeta – 
Wimba – Izumbwe yenye urefu wa km 10.1 iliyogharimu Tshs.  
bil. 4,645,401,000 ambayo utekelezaji wake umefikia asilimia 78 
na barabara hizi zipo Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya.

Kwa upande wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, kuna 
Barabara ya Masebe DSP – MpugusoTTC – Bugoba kibaoni 
yenye urefu wa Km 5 iliyogharimu Tshs. bil. 2,123,900,000 na 
Barabara ya Masebe - Bugoba – Lutete yenye urefu wa km 
7.2 iliyogharimu  Tshs. bil. 2,577,042,388 na utekelezaji wake 
umekamilika.

Utekelezaji wa miradi ya mwaka wa fedha 2022/2023
Katika mwaka wa fedha 2022/23 kiasi cha fedha 

kilichotengwa kwa ajili ya matengenezo ya barabara Mkoa wa 
Mbeya ni Tshs. bil. 20,495,308,018.57. Barabara zilizofanyiwa 
matengenezo kwa viwango mbalimbali ni km. 677.47, 
makalavati yaliyojengwa ni 199, box kalavati 9 na madaraja 
yaliyojengwa ni 15.

Mapokezi ya Fedha za matengenezo kwa mwaka wa fedha 
2022/2023

Mkoa wa Mbeya hadi kufikia mwezi Juni, 2023 ulipokea 
Tshs. bil. 19,867,377,009.37 sawa na asilimia 97 ya bajeti yote 
kwa ajili ya kutekeleza wa miradi ya Matengenezo, Majimbo, 
Tozo ya Mafuta na Maendeleo. Utekelezaji wa miradi hadi sasa 
umefikia asilimia 95.

TUME YA TAIFA YA UMWAGILIAJI (NIRC)
Sekta ya Kilimo hasa eneo la utekelezaji wa miradi ya 

Umwagiliaji, Mkoa wa Mbeya umetengewa jumla ya Tshs. bil. 
98,341,092,725.16 kwa ajili ya miradi 8 ya Umwagiliaji na kwamba 
mpaka sasa Mkoa umepokea Tshs. bil. 11,594,863,801.25.

 UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI
Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye 

Ulemavu.
Halmashauri zimeendelea kuchangia asilimia 10 ya mapato 

ya ndani  kwa ajili ya  Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu 
wenye Ulemavu, Mwaka 2021/2022 hadi kufikia Juni, 2022 jumla 
ya Tsh. bil. 2,912,745,029.00 zilichangiwa na kukopeshwa kwa 
vikundi husika.

Aidha, mwaka 2022/2023 hadi kufikia Juni, 2023 
Halmashauri zilichangia jumla ya Tshs. bil. 2,765,506,378 kwa 
ajili ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu 
ambazo pia zilikopeshwa kwa vikundi husika.

MPANGO WA KUNUSURU KAYA MASIKINI (TASAF)
Katika utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 

Awamu ya Tatu, Mkoa Mbeya una jumla ya Walengwa 51,441 
kutoka katika Vijiji/Mitaa 520. Adha, Uhawilishaji fedha kwa 
Walengwa umekuwa ukifanyika kila baada ya miezi miwili.

Katika kipindi cha Januari, 2014 hadi Juni, 2023, jumla ya 
awamu 33 (na 38 kwa Mbarali) za malipo (windows) zimefanyika. 
Jumla ya Tshs. bil. 53,513,170,227 zilitumika kwa ajili ya 
shughuli za Mpango ikihusisha malipo kwa walengwa Tshs. bil. 
47,551,120,733 na fedha za ufuatiliaji Tshs. bil. 5,962,049,494.

13.6 HALI YA UKUSANYAJI WA MAPATO YA 
HALMASHAURI

Mwaka 2021/22 Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri 
ziliidhinishiwa kukusanya jumla ya Tshs. bil. 41,403,664,000 
kutoka katika vyanzo vyake vya mapato ya ndani na hadi kufikia 
Juni 30, 2022 jumla ya Tshs. bil. 45,062,879,382.05 zilikusanywa 
ambazo ni sawa na asilimia 105.57 ya lengo.

Kwa mwaka huu wa 2022/2023, Halmashauri 
zimeidhinishiwa kukusanya jumla ya Tshs. bil. 47,537,528,438.63 
ambapo hadi Juni 30, 2023 Halmashauri zilifanikiwa kukusanya 
Jumla ya Tshs. bil. 49,888,558,371.49 ambazo ni sawa na asilimia 
105 ya lengo.

Zao la Mpunga Mbarali DC               Zao la Mpunga Mbarali DC              

Shughuli mbalimbali za kiuchumi zinazofanyika Mkoani Mbeya

Shule Mpya ya Sekondari ya Dr. Tulia Ackson Mwansasu iliyojengwa 
kwa fedha za Miradi ya SEQUIP katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya
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Fursa zilizopo Mkoa wa Mbeya 
zikisimamiwa vizuri maendeleo 

makubwa zaidi yatapatikana

MAONI YA MHARIRI
ya KijaniUHURU

Mkoa wa Mbeya ni moja kati ya mikoa minne iliyopo katika 
Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania ambao una Wilaya 
tano na Halmashauri saba.

Mkoa huu ambao ulianzishwa mwaka 1961 ulikuwa ukijulikana 
kwa jina la ‘Southern Highland Province’.

Mbeya imebarikiwa kwa kuwa na hali ya hewa nzuri pamoja na 
fursa mbalimbali za kiuchumi na ardhi yenye rutuba nyingi ambayo 
mazao mengi ya chakula  na biashara yanastawi vizuri.

Katika Mkoa huu, kuna fursa 18 za uwekezaji ambazo iwapo 
zitasimamiwa kikamilifu, uchumi wa Mkoa wa Mbeya pamoja na 
maendeleo ya mkoa utakua  kwa haraka. 

Ndani ya fursa hizo 18, pia kuna fursa za utalii ambazo iwapo 
zitasimamiwa na kutangazwa katika maeneo mbalimbali duniani 
kama ambavyo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dk. 
Samia Suluhu Hassan alivyoweza kuvitangaza vivutio mbalimbali 
kupitia Filamu ya Tanzania The Royal Tour ambayo iliiwezesha dunia 
na kuona namna ambavyo Tanzania imebarikiwa kuwa na vivutio 
vingii vya utalii, naamini watalii wataongezeka zaidi ya ilivyo sasa.

Pia kuna rasilimali za misitu, kilimo cha mazao mbalimbali 
pamoja na madini mengi ya dhahabu yanayopatikana katika Wilaya 
ya Chunya na kwamba kupitia madini hayo vijana wengi wameweza 
kuendesha maisha.

Aidha, Mkoa kwa asilimia kubwa wananchi wake wanategemea 
kilimo cha mazao mbalimbali pamoja na ufugaji kidogo. 

Sambamba na hayo, Mkoa umebahatika kuwa na vyuo  
vinavyozalisha wataalamu katika nyanja mbalimbali, baadhi ya vyuo 
hivyo ni Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia (MUST), VETA Kanda 
ya Kusini- Magharibi na Chuo cha Kilimo Uyole (MATI Uyole).  

Hizo ni baadhi tu, lakini fursa ni nyingi katika mkoa wa Mbeya 
ambazo kama zitatangazwa na kusimamiwa vizuri Mkoa utakua 
kiuchumi na hatimaye ajira nyingi zitazalishwa na serikali itaendelea 
kunufaika kwa ongezeko la vyanzo vya mapato na kodi itaongezeka 
na maendeleo yatapatikana.  

Kwa mantiki hiyo jitihada za makusudi na uzalendo wa hali ya 
juu kutoka kwa viongozi wa Mkoa ikiwa ni pamoja na wakuu taasisi 
zilizopo mkoani humo ili kuhakikisha wanazitangaza fursa hizo na 
Mkoa kwa ujumla na hatimaye wawekezaji kutoka ndani na nje 
ya nchi waweze kujitokeza na kwenda kuwekeza mkoani humo  
ili serikali na wakazi wa Mbeya waweze kunufaika na rasilimali za 
kiuchumi zilizopo.

Nina imani kuwa iwapo jitihada zitachukuliwa, Mkoa utabadilika 
kwa maana ya kuwa mkoa wa kitalii, kibiashara na maendeleo 
makubwa yatapatikana kuliko yaliyoko sasa na vyanzo vya mapato 
ya serikali vitaongezeka ikiwa ni pamoja na ajira.

Mkoa wa Mbeya ni moja kati ya mikoa minne (4) iliyopo 
katika Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania. Mikoa mingine 
ni Rukwa, Iringa na Ruvuma. Mkoa wa Mbeya ulianzishwa 
mwaka 1961 na ulikuwa ukijulikana kwa jina la ‘Southern 

Highland Province’ kwa kujumuisha baadhi ya maeneo ya mikoa ya 
Iringa na Rukwa. Mkoa una eneo la kilometa za mraba 63,617, kati 
ya hizo kilometa mraba 61,783 ni za nchi kavu na kilometa za mraba 
1,834 ni eneo la maji. 

Kulingana na Sensa ya watu na makazi iliyofanyika mwaka 1967 
mkoa ulikuwa na watu 969,053, Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 
2002 Mkoa wa Mbeya ulikuwa na jumla ya watu 2,063,328.

Kufikia mwaka 2010 mkoa ulikadiriwa kuwa na watu 2,662,156. 
Mkoa wa Mbeya upo Kusini Magharibi mwa eneo la Nyanda za 
Juu Kusini mwa Tanzania. Mkoa upo katika Latitudi kati ya 7º na 9º 
31’ Kusini ya Ikweta na Longitudo kati ya 32º na 35º Mashariki ya 
Greenwich. 

Mkoa unapakana na nchi za Zambia na Malawi upande wa Kusini, 
Mkoa wa Rukwa upande wa Magharibi, Mikoa ya Tabora na Singida 
kwa upande wa Kaskazini ambapo kwa upande wa Mashariki 

u n a p a k a n a 
na Mkoa wa 
Iringa. 

Mji wa 
T u n d u m a 
katika Wilaya 
ya Mbozi na 
K a s u m u l u 
katika Wilaya ya 
Kyela, hufanya 
milango ya 
kuingilia na 
kutokea nchi 
za Zambia na 
Malawi.

Katika enzi 
za ukoloni wa 
Waingereza , 

Mkoa wa Mbeya ulikuwa ukijulikana kwa jina la ‘Southern Highland 
Province’. Mkoa ulikuwa ukiunganisha baadhi ya maeneo ya mikoa 
mitatu ya sasa ambayo ni Iringa na Rukwa. 

Jina la Mbeya limetokana na neno la kisafwa.”Ibheya” ambalo 
maana yake ni chumvi, kutokana na wafanyabiashara kufika na 
kubadilishana mazao yao kwa chumvi.

Mji wa Mbeya ulianzishwa na wakoloni Waingereza mnamo 
mwaka 1927. Wakati huo dhahabu ilianza kupatikana katika milima 
iliyopo karibu na Mbeya hadi Chunya, hivyo Mbeya ulikuwa ni mji 
wa mapumziko kwa Wazungu kutokana na hali yake nzuri ya hewa, 
hali iliyosababisha mji wa Mbeya kupewa jina la utani kama “The 
Scotland of Africa” baada ya kutambua kama uoto, hali yake ya 
hewa na muonekano wa milima (hills) inayouzunguka mji wa Mbeya 
kufanana na Scotland mfano uoto unaopatikana katika mlima Loleza. 
Mkoa huu ni moja kati ya mikoa mikongwe

iliyokuwepo mpaka wa kati wa uhuru mwaka 1961. Katika kipindi 
hicho, makabila makuu katika Mkoa wa Mbeya yalikuwa ni Wasafwa, 
Wanyakyusa, Wandali, Wasangu, Wamalila, Wanyiha, Wakimbu na 
Wanyamwanga. Jamii hizo ni maarufu kwa kujishughulisha na kilimo 
na ufugaji mdogo mdogo.

WASIFU WA MKOA WA MBEYA

Mkoa unapakana na nchi 
za Zambia na Malawi 
upande wa kusini, Mkoa 
wa Rukwa upande wa 
magharibi, Mikoa ya 
Tabora na Singida kwa 
upande wa kaskazini 
ambapo kwa upande wa 
mashariki unapakana na 
Mkoa wa Iringa. 
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(i) UJENZI WA BARABARA YA NJIA NNE (DUAL 
CARRIAGEWAY) 29KM KUANZIA UYOLE 
(NSALAGA) HADI IFISI

Mkataba wa ujenzi wa Barabara hii yenye urefu 
wa kilometa 29 ya njia nne kuanzia Nsalaga 
– Ifisi ulisainiwa tarehe 14/02/2023. Mradi 
unagharamiwa na Serikali ya Tanzania kwa 
asilimia 100 unatekelezwa na Mkandarasi M/s 
China Henan International Cooperation Group 
Co. Ltd (CHICO) kwa gharama ya shilingi Bilioni 
138.727 bila kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 
Mkandarasi amemaliza ujenzi wa kambi yake 
kwa asilimia 100% na upande wa kambi ya 
Mhandisi Mshauri ujenzi umefikia asilimia 70%. 
Kazi za Ujenzi wa barabara imefikia asilimia 4. 
Mradi huu ni wa miaka miwili na inategemewa 
kuwa utakamilika tarehe 13 Machi, 2025. Mara 
baada ya kukamilika mradi huu utapunguza 
sana msongamano wa magari katika Jiji la 
Mbeya na pia utakuza uchumi wa Mkoa na 
Jamii kwa ujumla.

Utekelezaji wa Barabara ya Ujenzi wa Njia 
Nne Mkoani Mbeya

(ii) UKARABATI KWA KIWANGO CHA LAMI 
BARABARA YA IBANDA – KIWIRA PORT 
(KM28.0) NA KAJUNJUMELE – ITUNGI PORT 
(KM 4.0)

Mkataba wa mradi huu ulisainiwa tarehe 27 
Desemba 2022. Gharama ya mradi ni Shilingi 
38.359 bilioni bila nyongeza za thamani (VAT) na 
utatekelezwa na Kampuni ya AVM-Diligham ya 
Uturuki. Muda wa utekelezaji ni miezi 24. Hadi 
kufikia sasa mkandarasi ameanza kusafisha 
maeneo ya kufanyia kazi na anaendelea na 
Ujenzi wa kambi (camp site)

2.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA KAZI KATIKA 
ENEO LA INYALA

2.1: Kuimarisha Barabara ya Mchepuko 
(Detour Road)

Kazi ilianza tarehe 22 Desemba, 2022 na 
kumalizika tarehe 22 Juni 2023. Mkandarasi 
aliyetekeleza kazi hii ni (China Geo-Engineering 
Corporation) kwa gharama ya shilingi Billioni 7.0 
kazi zimekamilika kwa asilimia 100 kulingana na 
mkataba/aina ya matengenezo yanayotakiwa.  
Lengo la kazi hii ni kuchepusha magari katika 
mlima Inyala ili kuepusha ajali.
Picha ikionyesha muonekano wa Barabara ya 
Mchepuko (Detour Road) eneo la Inyala baada 

ya kukamilika kwa Ujenzi huo.s
(iii) UJENZI WA JENGO JIPYA LA ABIRIA 

(TERMINAL BUILDING) KATIKA        UWANJA 

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 
MAENDELEO INAYOTEKELEZWA NA 

TANROADS - MKOA WA MBEYA

SONGWE 
KATIKA MPAKA WA 

TANZANIA NA 
MALAWI.

Mradi wa ujenzi 
wa kituo cha 

huduma ya 
P a m o j a 

m p a k a n i 
katika eneo la kasumulu/Songwe 
katika mpaka wa Tanzania na Malawi 
unatekelezwa na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kupitia 
mkopo uliotolewa na Benki ya Dunia 
na unajengwa na mkandarasi China 
Geo Engineering Corporation.

Mkataba wa Mradi huu ulisainiwa tarehe 
12 Juni 2019 na mkandarasi alianza 
kufanya kazi tarehe 01 Oktoba 2019.

Mradi huu wenye thamani ya shilingi za 
kitanzania bilioni 26.426 unajengwa 
kupitia Wakala wa Barabara 
(Tanroads) ambaye ndiye mwajiri na 
unasimamiwa na kampuni ya kihandisi 
ya ECG Engineering Consultant Group 
S.A ya Misri ikishirikiana na Wakala 
wa Majengo (TBA) na Gharama 
ya Mhandisi Mshauri ni shilingi za 
kitanzania bilioni 1.005.

Hadi kufikia Septemba, 2023, Mkandarasi 
alikua ameshafanya kazi kwa asilimia 
90.4% na kulipwa jumla ya shilingi 
bilioni 21.922 kupitia hati za malipo 
zilizoidhinishwa ambayo ni sawa na 
asilimia 90%

Pamoja na hayo, malipo ya fidia ya 
kupisha ujenzi yenye jumla ya 
shilingi bilioni 5.779 yalishalipwa kwa 
wananchi wote wanaostahili

UJENZI WA KITUO CHA HUDUMA YA 
PAMOJA MPAKANI (OSBP) KATIKA 

ENEO LA KASUMULU/SONGWE 
KATIKA MPAKA WA TANZANIA 
NA MALAWI.
(vii) UJENZI WA BARABARA 
YA KATUMBA – MBAMBO – 

TUKUYU (KM 81) KWA KIWANGO 
CHA LAMI, SEHEMU YA BUJESI 

- MBAMBO (KM10) NA TUKUYU - 
MBAMBO (KM 7)

Baada ya kukamilika kwa Ujenzi wa eneo 
la Lupaso – Bujesi km (10.0) ambao 
ulipokelewa tarehe 02 January 2019 
baada ya kipindi cha matazamio 
kukamilika. Mradi wa kiwango cha 
lami eneo lililobaki (km 71) unaendelea 
kutekelezwa kwa kipande cha Bujesi - 
Mbambo (km 10) na Tukuyu - Mbambo 
(km 7.)

Hivi sasa mkandarasi anaendelea na 
utekelezaji wa ujenzi wa barabara hii 
na kwa sasa kiasi cha utekelezaji ni 
asilimia 97.0%. Msimamizi wa mradi 
huu ni Meneja wa TANROADS Mkoa 
wa Mbeya na mradi unatekelezwa na 
mkandarasi China Railway 15 Bureau 
Corporation No 666 kutoka China kwa 
jumla ya gharama ya shilingi bilioni 
21.307 bila kodi.

Sehemu ya Katumba - Lupaso (km 35.3) 
na Mbaka - Kibanja (km 20.7) tayari 
mchakato wa Manunuzi unaendelea.

Picha ikionyesha utekelezaji wa 
Barabara ya Katumba – Mbambo - 
Tukuyu

2.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA KAZI 
KATIKA ENEO LA INYALA

2.1: Kuimarisha Barabara ya Mchepuko 
(Detour Road)

Kazi ilianza tarehe 22 Desemba, 2022 
na kumalizika tarehe 22 Juni 2023. 
Mkandarasi aliyetekeleza kazi hii ni 
(China Geo-Engineering Corporation) 
kwa gharama ya shilingi Billioni 
7.0 kazi zimekamilika kwa asilimia 
100 kulingana na mkataba/aina ya 
matengenezo yanayotakiwa.  Lengo 
la kazi hii ni kuchepusha magari katika 
mlima Inyala ili kuepusha ajali.

Picha ikionyesha muonekano wa 
Barabara ya Mchepuko (Detour Road) 

eneo la Inyala baada ya kukamilika 
kwa Ujenzi huo.c

TANROADS - MKOA WA MBEYA

Ujenzi wa barabara 
njia nne Mbeya Mjini

Mradi wa Taa za kuongozea ndege katika Uwanja wa Ndege wa Songwe

Ujenzi wa barabara ya Mchepuo iliyojengwa eneo la Inyala Wilaya ya Mbeya

Na KOKU DAVID- 
MBEYA.

WA NDEGE WA SONGWE.
Ujenzi wa jengo la abiria (Terminal Building) 

unatekelezwa na Mkandarasi M/s China Geo- 
Engineering Corporation kwa gharama ya bilioni 
14.118 bila kodi na unasimamiwa na Mhandisi 
Mshauri M/s UNETEC kutoka Dubai. kwa sasa 
Mkandarasi anaendelea na kazi ya ukamilishaji 
wa jengo na limekamilika kwa asilimia 98.85

Utekelezaji wa jengo jipya la abiria (Terminal 
Building) katika uwanja wa ndege wa songwe.

(iv) UJENZI WA TAA ZA KUONGOZA NDEGE 
KATIKA NJIA YA KUTUA NA KURUKA NDEGE 
SONGWE AIRPORT.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
iliingia mkataba wa kuweka taa tarehe 6 Julai, 
2017 kwa gharama ya Shilingi Bilioni 4.688 na 
Mkandarasi GECI Espanola S.A wa Spain. Hadi 
kufikia mwezi Septemba, 2022 Mkandarasi 
alikuwa amekamilisha kazi zote za kusimika 
miundombinu ya taa (civil works) katika njia ya 
kutua na kuruka Ndege (Runway) na mpaka sasa 
kwa ujumla mradi umekamilika kwa asilimia 
100% na taa zinawaka

Utekelezaji wa usimikaji wa taa za kuongoza ndege 
wakati wa kutua na kuruka uwanja wa ndege 
Songwe.

(v) UJENZI WA NJIA YA KUTUA NA KURUKIA 
NDEGE (RUNWAY) SONGWE AIRPORT

Mkataba wa Ujenzi wa Kiwanja cha ndege Songwe 
ulisainiwa tarehe 30 Agosti, 2019 kati ya Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS) Makao 
Makuu kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Mkandarasi 
China Geo- Engineering Corporation ya 
China. Gharama za mradi ni shilingi 
Bilioni 14.758 bila VAT, Muda wa 
kazi ni miezi nane pamoja na 
mwezi mmoja wa maandalizi 
na Msimamizi wa mradi huu 
ni TANROADS - Mbeya. hadi 
Septemba, 2022 Mkandarasi 
alikuwa amemaliza ujenzi huu kwa 
asilimia 100% na njia ya kuruka 
ndege (runway) imeanza kutumika.

Utekelezaji wa ujenzi wa njia ya 
kutua na kurukia ndege 
(Runway) uwanja wa ndege 
wa Songwe

(vi) UJENZI 
WA KITUO 

CHA HUDUMA 
YA PAMOJA 

MPAKANI (OSBP) 
KATIKA ENEO 

LA KASUMULU/
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mkubwa.
Tayil anasema kutokana na uwekezaji huo mkubwa 

walioufanya, kupitia serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mh. Dkt Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania shamba la Kapunga lilifanya  utafiti 
na kufanikiwa kuunganisha kilimo cha kisasa na kile cha 
asili hali iliyosaidia wakulima wadogo na wa kati kuwa na 
mahusiano mazuri na wakulima wakubwa.

Anasema mafanikio mengine ni kwamba kazi 
zote za ulimaji mpunga kwenye eneo hilo kufanywa na 
mashine za kisasa zenye teknolojia mpya kuanzia kulima 
na kusawazisha ardhi, upandikizaji, upuliziaji dawa kuua 
magugu na wadudu, uwekaji mbolea na hadi kufikia hatua 
ya kuvuna mpunga lakini pia  kuhifadhi katika maghala na 
usindikaji kimataifa.

“Miongoni mwa mafanikio makubwa yaliyopatikana 
toka mwaka 2007 baada ya shamba hilo kukabidhiwa 
kwa kampuni ya Kapunga ni kuweza kuinua kiwango cha 
uzalishaji kutoka kilo 800 kwa kila hekta moja na kufikia kilo 
7,200 kwa hekta moja.

“Mafanikio haya yamechangiwa na mazingira 
mazuri tuliyotengenezewa na serikali ya ubia kati yake na 
wawekezaji,” anasema Tayil.

Anasema Kapunga imekuwa mstari wa mbele 
kuwawezesha wakulima wadogo kushiriki katika kilimo cha 
mpunga kwa kulima kwa kushirikiana kwa pamoja.

Anasema Jumla ya hekta 1,165 zimelimwa na wakulima 
waliovutiwa na mpango huo huku wakulima 350 wakiwa 
wamejisajili na wengi kunufaika kwa namna moja na 
kwamba  wafanyabiashara na wawekezaji wadogo ni 
wanufaika wa kilimo hicho.

Anasema katika kuwasaidia, kampuni huwalimia 
wakulima mashamba  yao na kuwapatia mbegu 
bora zilizofanyiwa utafiti hapa nchini pia huwapatia 
mbolea na madawa,  kuwapa msaada wa ushauri wa 
kitaalamu,  kuwapatia huduma za umwagiliaji na uvunaji 
kwa mashine.

Anaongeza kuwa mchango wa mkulima ni kupandikiza 
shamba lake na kulitunza hadi wakati wa mavuno na baada 
ya mavuno Kampuni huchukua mpunga kwa mkulima 
kulingana na makubaliano kati ya Kampuni na wakulima 
yaliyofanyika kabla ya msimu wa kilimo kuanza.

Aidha, kiasi kinachobakia huchukuliwa na mkulima kwa 
ajili ya kwenda kuhifadhi au kuuza na kwamba wastani wa 
kipato katika kila shamba moja la ekari 15 ni tani 42.

Kutokana na faida inayopatikana, anasema kuwa 
makundi  mengi ya wakulima wamejitokeza kwa wingi ili 
kuomba kuingia katika mpango huo.

Anasema kazi inayofanywa na serikali ya Rais wa 
Tanzania, Dkt Samia Suluhu Hassan ya kufikisha pembejeo 
kwa wananchi kabla ya msimu na mazingira ya upatikanaji 
wake kwa bei ya ruzuku imechochea uzalishaji wa mpunga 
kwa wingi hali iliyochangia nchi za Kenya, Uganda Zambia 
na Jamuhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuwa wanunuzi wao.

Aidha, mbali na ongezeko la uzalishaji wa zao la 
mpunga shamba hilo limeweza kuchangia katika kutoa 
ajira za kudumu kwa Watanzania zaidi ya 115 ambao 
wameajiriwa huku Idadi ya wataalamu wa kigeni  10 

kutoka  India na Bangladesh nchi zinazoongoza 
kuzalisha mpunga duniani nao wameajiriwa.

Tayil anasema shamba hilo huajiri 
vibarua wa muda zaidi ya 3000 kila msimu 
unaoanzia mwezi Novemba hadi July kila 
mwaka na kwamba ukichanganya na idadi ya 
vibarua wanaofanya kazi kwenye mashamba 
ya wakulima katika mpango wa uchangiaji 
inafikia vibarua 5000 kila msimu.

Anasema vibarua wanaofanya kazi 
katika mashamba ya Kapunga ambao hutoka 
katika mikoa mbalimbali ya Tanzania, huenda 
kufanya kazi hizo ili waweze kuendesha maisha 
yao ikiwa ni pamoja na kuweza kutimiza  
malengo yao na kwamba fedha wanazozipata 
kutokana na kazi hizo zimewawezesha kujenga 
nyumba bora na kuhudumia familia zao.

“Shamba la Kapunga limekuwa chachu 
ya ustawi kwa vijiji vilivyo Jirani na shamba hilo 
na kwamba zaidi ya wakazi 10,000 na familia 
zao wamenufaika na kuweza kuinua hali za 
maisha yao.

“Lakini pia, ujenzi wa maghala ya 
kuhifadhia mazao yanayomilikiwa na wakulima 
umeshamiri sambamba na nyumba bora za 
kuishi na biashara, pia vinu vya kukobolea 
mpunga vinavyomilikiwa na wakulima 
vimetapakaa  huku shughuli nyinginezo za 
biashara zikiendelea kwenye vijiji hivyo usiku 
na mchana na kwamba iwapo hali itaendelea 
hivi bila shaka kijiji cha Kapunga kitakuwa mji 
mdogo kama ilivyo Chimala,” anasema Tayil.

Anasema ustawi wa vijiji hivyo 
umeusukuma uongozi wa kampuni ya 
Kapunga kujitosa kusaidia shughuli nyingine 
za kijamii ili kuwapunguzia  kero ambapo 
imejenga shule ya msingi ya kisasa katika 
kitongoji cha Site One kwa gharama ya Zaidi 
ya milioni 550 hali ambayo imeondoa tatizo la 

watoto kutembea umbali mrefu kufuata shule.
Sambamba na hilo, pia imekamilisha 

ujenzi wa zahanati ya kisasa iliyojengwa 
kwenye kitongoji cha Mapogoro iliyogharimu 
zaidi ya Tshs.  milioni 750 na kuzinduliwa na 
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Pia kampuni hiyo imekarabati mfumo 
wa maji ya bomba uliogharimu zaidi ya Tshs. 
milioni 20 na kuondoa tatizo la upatikanaji wa 
maji safi na salama kwa wakazi wa Kapunga.

Kampuni hiyo pia imekarabati kituo cha 
Polisi cha Chimala kilichopo kilometa 26 toka 
shamba la Kapunga lilipo ikiwa ni pamoja na 
kuchangia ujenzi wa ofisi ya serikali ya kijiji cha 
Kapunga.

Changamoto.
Pamoja na mafanikio mbalimbali iliyopata 

Kampuni ya Kapunga, imekuwa ikikabiliwa 
na changamoto za uwepo wa kodi kubwa za 
ushuru wa pembejeo na mashine za kilimo hali 
inayosababisha wananchi kushindwa kuingia 
kwenye kilimo cha kisasa hivyo ni vema serikali 
ikaangalia upya namna ya kuwapunguzia.

Changamoto nyingine inayolikabili 
shamba hilo na vijiji vya Jirani ni uvuvi haramu, 
ufugaji holela, wezi wa maji na uharibifu wa 
mitaro ya umwagiliaji, mawasiliano duni ya 
simu na Ubovu wa barabara kutoka Chimala 
hadi Kapunga.

Tayil anasema kuwa kutokana na 
msimamo wa serikali kuhamasisha kilimo 
kumekuwa na ongezeko kubwa la watu kuingia 
wenye kilimo hali inayosababisha shamba 
la Kapunga kuanza kuelemewa na maombi 
kutoka kwa wakulima wanaotaka kufanya 
kilimo katika shamba hilo, hivyo viongozi na 
wataalamu wa ugani wanatakiwa kuwa karibu 
na wawekezaji wa kilimo ili kutafakari namna 
bora ya kuleta ufanisi.

Na KOKU DAVID- Mbarali

Mwaka 1992 Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ilishauriwa na Benki ya Dunia 
kutekeleza sera za Ubinafsishaji na kwamba sera 

hizo zinawahitaji wawekezaji na wenye mitaji mikubwa 
kuwekeza nchini kwenye viwanda na mashamba 
makubwa ili kuweza kuzalisha mahitaji na kujitosheleza 
kwa chakula.

Mwanzoni, Watanzania waliona Ubinafsishaji ni 
kama dawa chungu na itakayowanyang’anya wananchi 
miliki ya njia kuu za uchumi. Lakini hivi sasa ni  takribani 
miaka 30 ya utekelezaji wa sera hizo na kumekuwa 
na mafanikio makubwa yaliyopatikana na ambayo 
yameifanya nchi kujitosheleza kwa chakula pamoja na 
nchi majirani.

Mratibu wa kampuni ya Kapunga Rice Project 
Limited (KRPL) iliyopo wilayani Mbarali mkoa wa Mbeya 
Sunil Tayil, analiambia gazeti la Uhuru ya Kijani kuwa 
nafaka wazalisha kwa kiwango kikubwa hadi kuwa na 
ziada ni mchele.

Anasema ripoti ya shirika la Chakula na Kilimo 
Duniani (FAO) inaonesha kuwa mahitaji ya mchele duniani 
ni tani milioni 500 wakati uzalishaji wake ni tani milioni 
480 na kwamba takwimu hizo zinabainisha wazi  kuwa 
soko la mchele duniani lilivyo kubwa.

Anasema kampuni yao ni miongoni mwa wawekezaji 
wenye mchango mkubwa kwa Taifa na kwamba 
kwa Zaidi ya miaka kumi ya uwekezaji walioufanya, 
wamechangia kuifanya Tanzania kuwa miongoni mwa 
nchi zinazoongoza kuzalisha mchele kwa kiasi kikubwa 
barani Afika.

Uendelezaji wa shamba la mpunga la Kapunga 
unafanyika kitaalamu na kwamba shamba hilo wakati 
linabinafsishwa kwa kampuni hiyo lilikuwa na ukubwa wa 
hekta 7370 lakini baadae mwaka 2016 serikali ilikubaliana 
na mwekezaji kutoa hekta 1870 na kuwapa wananchi wa 
kijiji cha Kapunga na kulifanya shamba hilo kubaki na 
ukubwa wa hekta 5500.

UENDELEZAJI WA SHAMBA LA MPUNGA LA KAPUNGA.
Tayil anasema kampuni yake ilianza kulima mpunga 

mwaka 2007 kwenye eneo la hekta 350 zilizofaa kulimwa 
kwa wakati huo na kufanikiwa kupata mavuno ya chini 
ya tani moja kwa hekta na kwamba hekta nyingine 
2250 zilishindikana kulimwa kutokana na kuwa zilihitaji 
ukarabati mkubwa.

Anasema kufikia msimu wa mwaka 2011/12  
kampuni hiyo ilifanya ukarabati mkubwa wa 
miundombinu ya shamba pamoja na kinu cha kukobolea 
mpunga ambacho ni miongoni mwa vinu vikubwa barani 
Afrika.

Anasema, pia walifanya ukarabati wa miundombinu 
ya mifereji ya umwagiliaji na usawazishwaji wa ardhi 
mashambani kwa zaidi hekta 3500.

Mafanikio yaliyopatikana baada ya uwekezaji huo 

KAPUNGA RICE PROJECT LIMITED: 
TUMECHANGIA KUIFANYA TANZANIA KUWA MIONGONI MWA 

NCHI ZINAZOONGOZA KUZALISHA MCHELE BARANI AFRIKA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dk. Samia Suluhu Hassan alipoweka jiwe la msingi wakati 
wa uzinduzi wa Kituo cha Afya cha Kapunga Julai 29, 2018, kilichojegwa na Mwekezaji Kapunga Rice 
Project Limited.

Mashine ya uvunaji wa MpungaKiwanda cha Kapunga Rice Project 
Limited.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
alipotembelea na kukagua kiwanda hicho.
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WA TANZANIA OFISI YA 
RAIS, TAWALA ZA MIKOA 
NA SERIKALI ZA MITAA

WAKALA WA BARABARA ZA VIJIJINI NA MIJINI-TANZANIA 
(TARURA)

TAARIFA YA MAFANIKIO KATIKA MATENGENEZO YA BARABARA 
KWA KIPINDI CHA AWAMU YA SITA YA SERIKALI JAMUHURI YA 
MUUNGANO WA TANZANIA HADI OKTOBA, 2023 MKOANI MBEYA

UTANGULIZI 

Wakala wa Barabara 
za Vijijini na Mijini 
Tanzania (TARURA) 
Mkoa wa Mbeya 
inahudumia 

Halmashauri Saba (07). 
Halmashauri hizo ni Mbeya, 
Busokelo, Chunya, Kyela, 
Mbarali, Jiji la Mbeya na Rungwe. 
Lengo kubwa la kuanzishwa 
kwa TARURA ni kukabiliana na 
changamoto zilizojitokeza wakati 
jukumu la menejimenti ya 
mtandao wa barabara za Wilaya 
lilipokuwa chini ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa (MSM) na 
pia kuendana na mabadiliko 
katika Sekta ya Barabara kwa 
nia ya kuboresha huduma na 
kuongeza ufanisi. 

MTANDAO WA BARABARA 
Kuanzia mwaka 2021/2022 
hadi Oktoba, 2023 Wakala 
Barabara Vijijini na Mijini 
Tanzania (TARURA), Mkoa wa 
Mbeya unahudumia mtandao 
wa barabara wenye jumla ya 
4,512.24 km, Madaraja 371, 
Kalvati 3,015, Boksi Kalvati 488 
na Madrifti 25. Kama inavyo 
oneka katika jedwali hapa chini.

UREFU WA BARABARA NA IDADI YA MADARAJA, MABOKSI 
KALAVATI, MAKALAVATI NA MADRIFTI 

 

1 

 

 

 

TAARIFA YA MAFANIKIO KATIKA MATENGENEZO YA BARABARA KWA KIPINDI CHA AWAMU 
YA SITA YA SERIKALI JAMUHURI YA YA MUUNGANO WA TANZANIA HADI OKTOBA, 2023 
MKOANI MBEYA 

UTANGULIZI  

Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA) Mkoa wa Mbeya inahudumia Halmashauri Saba (07). 
Halmashauri hizo ni Mbeya, Busokelo, Chunya, Kyela, Mbarali, Jiji la Mbeya na Rungwe.  
 
Lengo kubwa la kuanzishwa kwa TARURA ni kukabiliana na changamoto zilizojitokeza wakati jukumu la 
menejimenti ya mtandao wa barabara za Wilaya lilipokuwa chini ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) na pia 
kuendana na mabadiliko katika Sekta ya Barabara kwa nia ya kuboresha huduma na kuongeza ufanisi.  

MTANDAO WA BARABARA  

Kuanzia mwaka 2021/2022 hadi Oktoba, 2023 Wakala Barabara Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA), Mkoa wa 
Mbeya unahudumia mtandao wa barabara wenye jumla ya 4,512.24 km, Madaraja 371, Kalvati 3,015, Boksi 
Kalvati 488 na Madrifti 25. Kama inavyo oneka katika jedwali hapa chini. 
 

Urefu wa Barabara na Idadi ya Madaraja, Maboksi kalavati, Makalavati na 
Madrifti   

 
 
NA. 

 
JINA LA 
HALMASHAURI 

MTANDAO 
WA 
BARABARA 
(KM) 

MADARAJA MABOKSI 
KALAVATI MAKALAVATI MADRIFTI 

1. Busokelo DC 505.39 68 72 527 0 
2. Chunya DC 580.49 19 5 518 8 
3. Kyela DC 514.60 23 320 478 1 
4. Mbarali DC 685.86 43 5 505 2 
5. Mbeya CC 426.69 52 9 309 2 
6. Mbeya DC 1,033.30 86 4 316 12 
7. Rungwe DC 765.91 80 73 362 0 
JUMLA 4,512.24 371 488 3015 25 
  

 
 
 
 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA 
 
WAKALA WA BARABARA ZA VIJIJINI NA        
          MIJINI-TANZANIA (TARURA) 

 
 S.L.P 1840, 
   MBEYA 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA 
 
WAKALA WA BARABARA ZA VIJIJINI NA        
          MIJINI-TANZANIA (TARURA) 

 
 S.L.P 1840, 
   MBEYA 

MWENENDO WA BAJETI KWA 
MIAKA MITATU
Mwaka wa fedha wa 2021/2022 
katika mwendelezo wa 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Tawala, Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 2020, kwenye 
Ibara ya 57(a) serikali ya CCM 
inayoongozwa na Mhe. Dk. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania aliamuru kuongeza 
bajeti ya Matengenezo ya 
barabara katika Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini 
Tanzania (TARURA) katika mwaka 
wa Fedha 2021/2022.
Kufuatia nyongeza hiyo ya 
fedha ya Tshs Bilioni 9.759 
Mkoa wa Mbeya uliidhinishiwa 
na kuletewa bajeti ya Shilingi 
bilioni 17.959, badala ya shilingi 
Bilioni 8.2 ya mwaka wa fedha 
wa 2020/2021.
Ongezeko hili ni sawa na 
asilimia 119% ya bajeti ya 
2020/2021. Kiasi hicho cha fedha 
(Tshs. Bilioni 17.958) kilitumika 
kutengeneza barabara zenye 
urefu wa km 722.42 zilifanyiwa 
matengenezo, Madaraja 35 na 
makalavati 72 yalijengwa kwa 

mwaka wa fedha 2021/2022.
Mwaka wa Fedha 2022/2023, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mwenyekiti wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM), 
akaamuru kuongeza tena kutoka 
Bilioni 8.2 ya mwaka 2020/2021 
na kuwa Shilingi bilioni 23.542 
Nyongeza hiyo ya fedha, (Tshs 
Bilioni 15.342) ni sawa na 
asilimia 187% ya bajeti ya 
2020/2021.
Kiasi hicho cha fedha (Tshs. 
Bilioni 23.542) kilitumika 
kutengeneza barabara zenye 
urefu wa km 718.88 zilifanyiwa 
matengenezo, Madaraja 24 na 
makalavati 199 yamejengwa kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023. 
Mwaka wa Fedha 2023/2024, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mwenyekiti wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM), 
akaamuru kuongeza tena kutoka 
Bilioni 8.2 ya mwaka 2020/2021 
na kuwa Shilingi bilioni 24.442 
Nyongeza hiyo ya fedha, (Tshs 
Bilioni 16.242) ni sawa na 
asilimia 198% ya bajeti ya 
2020/2021.

MIRADI MIKUBWA ILIYOTEKELEZWA KWA MIAKA MITATU YA 
AWAMU YA SITA – TARURA MKOA WA MBEYA

 

1 

 

 

 

 
MIRADI MIKUBWA ILIYOTEKELEZWA KWA MIAKA MITATU YA AWAMU YA SITA – TARURA 
MKOA WA MBEYA 

Na. Jina la mradi Mahali ulipo Gharama (TZS) Manufaa ya mradi 

1 Ujenzi wa daraja la Tembela – Mwasanga 
lenye urefu wa 20m ikiwa ni Pamoja na 
ujenzi wa barabara za maingilio mita 500 
kwa kiwango cha Lami. 

 

Mbeya CC 

 

1,985,044,200.00 

Daraja linaunganisha 
Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya na Mbeya 
Vijijni. 

2 Ujenzi wa Daraja la Mafumbo kwa 
kutumia Teknolojia ya kujenga madaraja 
kwa Mawe ikiwa ni pamoja na barabara 
zake za maingilio katika barabara ya Iwiji 
– Izyira Km 16 

 

Mbeya DC 

 

500,000,000.00 

Daraja linaunganisha 
Kijiji cha Iwiji na Kijiji 
cha Izyira na Mji wa 
Vwawa (Mbozi). 

 

3 

Ujenzi wa Daraja la Ngubuswi katika 
barabara ya Kisegese – Kasyabone – 
Ntaba. 

 

Busokelo 

 

698,982,520.00 

Daraja linaunganisha 
Halmashauri ya 
Busokelo na Kyela. 

 

4 

 

Daraja la Ibungu la watembea kwa miguu 
(kiteputepu) lenye urefu wa mita 85. 

 

Kyela DC 

 

79,000,000.00 

Daraja hili 
linaunganisha Kata za 
Ndandalo, Ikimba, 
Mikoroshini na Mji wa 
Kyela. 

5 Ujenzi wa Barabara katika Mji wa Kyela 
2.47km kwa kiwango cha Lami. 

 

Kyela DC 

 

1,035,440,648.00 

 

Barabara bora 
zinarahisisha shughuli 
za jamii za kiuchumi, 
kijamii na Utawala na 
kupendezesha Mji wa 
Kyela na Jiji la Mbeya 

6 Ujenzi wa barabara za Hospital Hill na 
Airport – Darajani 0.6km kwa kiwango 
cha Lami. 

 

Mbeya CC 

 

693,640,600.00 

7 Ujenzi wa barabara ya Wageni na 
barabara ya Independence kwa jumla ya 
0.8km kwa kiwango cha Lami.  

 

Mbeya CC 

 

808,280,515.00 

8 Ukarabati wa Barabara ya udongo ya 
Ifumbo (km 10) “Earth Road” na kuwa 
Barabara ya Changarawe “Gravel Road”. 

 

Chunya DC 

 

 

485,185,000.00 

Barabara bora 
inarahisisha Shughuli za 
jamii za kiuchumi, 
kijamii na Utawala 
katika Halmashauri ya 
Chunya 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA 
 
WAKALA WA BARABARA ZA VIJIJINI NA        
          MIJINI-TANZANIA (TARURA) 

 
 S.L.P 1840, 
   MBEYA 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA 
 
WAKALA WA BARABARA ZA VIJIJINI NA        
          MIJINI-TANZANIA (TARURA) 

 
 S.L.P 1840, 
   MBEYA 

BAADHI YA PICHA ZA BAADHI YA MIRADI ILIYOTEKELEZWA KWA KIPINDI 
HIKI CHA MWAKA 2021/2022 NA 2022/2023 HADI OKTOBA, 2023.

Mbeya CC - Ujenzi wa Barabara za Lami katika Jiji la Mbeya.

ba - Kandete.

JAMHURI YA MUUNGANO 
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Na KOKU DAVID- 
Mbarali

UTANGULIZI
WILAYA ya Mbarali ni mion-
goni mwa Wilaya tano na Hal-
mashauri saba zinazounda 
Mkoa wa Mbeya. Wilaya hii il-
ianzishwa mnamo tarehe 7 Ju-
lai, 2000 kwa mujibu wa vifungu 
vya 8 na 9 vya Sheria ya Serikali 
za mitaa ya mwaka 1982 na ku-
patiwa cheti kilichosainiwa tare-
he 5 June, 2003.

Wilaya ya Mbarali ipo kati ya 
nyuzi 33.40 na 35.40 Longitudo 
kuelekea upande wa Mashari-
ki, nyuzi 7.41 na 9.25 kusini ya 
Ikweta. Upande wa Kaskazini 
Mashariki, inapakana na Wila-
ya ya Iringa Vijijini, upande wa 
Mashariki inapakana na Wilaya 
ya Njombe, upande wa Kusini 
kabisa inapakana na wilaya ya 
Mbeya na Kaskazini inapakana 
na Wilaya ya Chunya.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA WILAYA YA MBARALI
Zaidi ya bil. 160 zatekeleza miradi 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali 

TWALIBU LUBANDAMO-MWENYEKITI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA MBARALI

GODFREY KAWACHA-KATIBU 
TAWALA MBARALI

KANALI DENIS MWILA-MKUU 
WA WILAYA YA MBARALI 

MISSANA KWANGURA-MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MBARALI

WILAYA INA JUMLA YA ENEO LA 
KILOMETA ZA MRABA 16,000

Wilaya ya Mbarali ipo katika 
latitude inayoanzia mita 1,000 – 
1,800 juu ya usawa wa Bahari. 
Wastani wa joto ni kati ya nyuzi 
25c na 30c. Wastani wa mvua 
hutofautiana kati ya milimita 
300-940, hata hivyo kuna misimu 
miwili yaani msimu wa kiangazi 
ambao huanzia mwezi Mei – No-
vemba na msimu wa mvua am-
bao huanza Desemba – Aprili

Makabila makuu yaliyopo 
Wilayani Mbarali ni Wasangu, Wa-
hehe, Wakinga, Wabena na Wan-
yakyusa. Vile vile yapo makundi 
madogo ya makabila wakiwemo 
Wasukuma, Wanji, Wabarbeig na 
Wagogo.

Makundi mengi ya makabila 
haya ni wakulima na wafugaji am-
bao walihamia bonde la Usangu 
kutoka Mikoa ya Arusha, Mwanza, 
Shinyanga, Singida na Dodoma.

Kufuatia sensa ya kitaifa ya 
idadi ya watu ya mwaka 2022, 
Wilaya ya Mbarali sasa ina jumla 
ya watu 446,336 ambao kati yao 
217,280 ni wanaume na 229,056 
ni wanawake ikiwa na ukuaji wa 
4.0%.

      2. UTEKELEZAJI WA MIRADI.
Hadi kufikia mwezi Septemba 

30, 2023, Wilaya ya Mbarali 
imetekeleza shughuli mbalimbali 
za kiuchumi na kijamii kupitia 
sekta zilizopo  chini yake ikiwa ni 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama cha Mapinduzi (CCM) 
ya Mwaka 2020 – 2025.

Mafanikio makubwa 
yameshuhudiwa katika Sekta  za 
Elimu ya awali na Msingi, Elimu 
Sekondari, Afya, Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi, na maji ambapo jumla 
ya miradi yenye thamani ya 
Tshs. bil. 160,360,568,357.99 
imeendelea kutekelezwa katika 
Sekta mbalimba za  Wilaya ya 
Mbarali.

ELIMU YA AWALI NA MSINGI.
Elimu ya awali na msingi 

halmashauri ilipokea jumla ya Tsh 
3,471,628,759.00 na kuwezesha 
ujenzi wa shule 2 mpya za awali 
kwa gharama ya Tshs. milioni 
124,924,000, shule mpya za 
msingi 2 kwa gharama ya Tshs. 
milioni 511,500,000.00, madarasa 
mapya 108 kwa gharama ya Tshs. 
bil. 2,071,250,000.00, matundu ya 
vyoo 283 kwa gharama ya Tshs. 
milioni 389,000,000.00, nyumba 
5 za walimu kwa gharama 
ya Tshs. milioni 200,000,000, 
huduma ya maji safi na salama 
(unawaji mikono) Tsh. milioni 

Jengo la Huduma za Dharura (EMD) lililojengwa kwa fedha za UVIKO 19 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali.
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Zaidi ya bil. 160 zatekeleza miradi 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali

MRADI WA UMWAGILIAJISHULE YA MSINGI JAMHURI

23,744,759.00, ujenzi wa 
bweni la wanafunzi wenye 
uhitaji maalum Tshs. milioni 
128,000,000.00 na ukarabati 
wa majengo mbalimbali katika 
halmashauri uliogharimu 
Tshs. milioni 23,210,000. Aidha 
jumla ya madawati 1725 na 
seti za meza na viti vya walimu 
115 vimetengenezwa.

ELIMU SEKONDARI.
Jumla ya kiasi cha Tshs. bil. 

4,313,180,028.00 kilipokelewa 
na halmashauri na kuwezesha 
ujenzi wa  madarasa 143 
kwa gharama ya Tshs. bil. 
2,860,000,000.00,  vyumba 8 
vya maabara kwa gharama 
ya Tshs. bil. 240,000,000, 
Shule  2 mpya za sekondari  
kata ya Chimala na Rujewa  
kwa gharama ya Tshs. bil 
1,053,180,028.00, nyumba 
ya mwalimu ya familia 2 
katika shule ya sekondari 
Chifu Merere kwa gharama 

ya Tshs. milioni 100,000,000 
na mabweni 2 katika shule ya 
sekondari Mapogoro na Igava 
kwa gharama ya Tshs. milioni 
60,000,000.00.

AFYA.
Katika kipindi cha awamu 

ya sita  uboreshaji wa 
huduma katika Sekta ya Afya 
umeimarika kwa kiwango 
kikubwa ambapo Jumla ya kiasi 
cha Tshs. bil. 4,015,000,000.00 
kimepokeleawa  na kuwezesha 
ujenzi wa majengo Matano ya 
hospitali ambayo ni jengo la 
huduma za dharula, wodi mbili 
za upasuaji, jengo la upasuaji, 
jengo la kuhifadhi maiti, 
vituo vya afya 3 (Mahongole, 
chimala na Igava), zahanati 10, 
ujenzi wa nyumba ya mtumishi 
ya familia tatu,  ukarabati wa 
jengo la UVIKO na ununuzi wa 
vifaa tiba.

Aidha utoaji wa huduma 
katika vituo vya  kutolea 

huduma za afya zinaptika na kuna 
vituo 72 vya Afya. 

KILIMO, MIFUGO NA UVUVI.
Halmashauri ya Mbarali imekuwa 

na mafanikio makubwa katika Sekta ya 
kilimo, mifugo na uvuvi  yanayotokana 
na uwekezaji unaofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Sita katika kuboresha 
miundombinu ya kilimo na mifugo 
ambapo jumla ya miradi yenye 
thamani ya Tshs. bil. 77,465,062,057.00 
imetekelezwa katika Wilaya Mbarali.

Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi 
wa majosho kumi (10) yenye thamani 
ya TShs. milioni 230,000,000, Ujenzi 
wa miundombinu ya kupeleka maji 
kwenye shamba la malisho la Langwira 
kwa gharama ya TShs. milioni 203, 
412,530, ujenzi wa mnada katika kata 
ya Utengule Usangu kwa gharama 

ya Tshs. milioni 468,516,262 
na ujenzi wa miundombinu 
ya umwagiliaji katika skimu 
kumi (10) za umwagiliaji 
kwa gharama ya Tshs. bil. 
76,563,133,265.

Skimu zinazojengwa ni 
Uturo na Isenyela kwa Tshs. bil. 
13,927,976,600.00, Matebete 
na Gonakuvagogolo kwa 
Tshs. bil. 10,457,872,932.00, 
Chosi na Herman kwa Tshs. 
bil. 15,068,437,632.00, 
Msesule kwa Tshs. bil. 
1 3 , 4 1 2 , 1 6 5 , 9 1 4 . 0 0 , 
Madibira kwa Tshs. bil. 
8,759,866,327.76, Mbuyuni na 
Makangalawe kwa Tshs. bil. 
14,936,813,856.40. pia Serikali 
imeboresha huduma za ugani 
kwa kuwanunulia pikipiki 76 
maafisa ugani.

MAJI.
Katika kipindi cha 

awamu ya sita  uboreshaji 
wa huduma katika Sekta 
ya Maji umeimarika kwa 
kiwango kikubwa ambapo 
Jumla ya kiasi cha Tshs. 
bil. 50,927,124,011.00 
kilipokelewa  na kuwezesha  
kuboresha miundombinu ya 
maji katika miji ya Rujewa, 
Ubaruku, Imalilo Songwe 
na Igava. Hii ikiambatna na 
Sera ya Kumtua Mama ndoo 
kichwani.

Pia katika kuhakikisha 
mpango wa maji vijijini jumla 
ya  Tshs. bil. 20,168,573,502.99 
ilitumika katika kuboresha 
baadhi ya miradi iliyochakaa 
na kuanzisha miradi mipya, 
baadhi ya sehemu hizo ni 
uborehshaji wa mradi wa 
maji Chimala kwenye vijiji sita, 
upanuzi wa mradi wa maji kijiji 
cha Mkunywa, Upanuzi mradi 
wa maji kata ya Itamboleo 
kwenye vijiji vinne, upanuzi na 
ukarabati wa mradi wa maji 
Ilongo katika vijiji vinne, Mradi 
wa maji Luduga Mawindi 
awamu ya tatu na nne 
kwenye vijiji sita, mradi wa 
maji kibaoni, ujenzi wa mradi 
wa maji kwenye vijiji viwili 
Mwakaganga na Majengo.
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MWAKA 2022/2023 YAFANIKIWA KUONGEZA UKUSANYAJI MAPATO YA NDANI
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA:

1. HISTORIA FUPI YA WILAYA.
Wilaya ya Kyela ilianzishwa Mwaka 
1972 baada ya kugawanywa 
Wilaya ya Rungwe ambayo toka 
mwaka 1961 – 1972 Kyela ilikuwa 
ni sehemu ya Wilaya hiyo.

2. MAHALI WILAYA ILIPO.
Wilaya ya Kyela ni moja kati ya 

Wilaya 5 za Mkoa wa Mbeya na 
ipo Kusini mwa Mkoa wa Mbeya. 
Kwa upande wa Mashariki Wilaya 
inapakana na Wilaya za Makete 
na Ludewa zote ni za Mkoa 
wa Njombe, kwa upande wa 
Magharibi inapakana na Wilaya 
ya Ileje, upande wa Kaskazini 
inapakana na Wilaya ya Rungwe 
na upande wa Kusini inapakana 
na Jamhuri ya Malawi.

3. ENEO.
Wilaya ina eneo la Kilometa 

za Mraba 1,322 kati ya hizo 450 
sawa na 34.03% ni eneo la maji 
likijumuisha Ziwa Nyasa na mito 
mikubwa ya Mbaka, Lufilyu, Kiwira 
na Songwe pamoja na vijito. Eneo 
lililobaki la kilometa za mraba 872 
ni ardhi kavu. Eneo linalotumika 
kwa shughuli za kilimo ni kilometa 
za mraba 481.28, sawa na 
36.4% ya km za mraba, makazi 
yanachukua km za mraba 308.8 0 
sawa na 23.3% ya eneo lote eneo 
lililobaki la Kilometa za mraba 

JOSEPHINE KEENJA MANASE - 
MKUU WA WILAYA YA KYELA

KATULE GODFREY KINGAMKONO - MWENYEKITI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA

FROLAH ANGELO LUHALA - MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELASABRINA HUMOUD RUHWEY- 

KATIBU TAWALA KYELA

81.92 ni msitu na mbuga za wazi.

4. UTAWALA.
Wilaya ya Kyela imegawanyika katika 

Tarafa 2 ambazo ni Unyakyusa na Ntebela. 
Aidha, Wilaya ina jumla ya Kata 33,  vijiji 93 na 
vitongoji 407 ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya 
Mji Mdogo ambayo ilianzishwa mwaka 2008.

5. IDADI YA WATU.
Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi 

ya mwaka 2022, Wilaya ya Kyela ilikuwa na 
jumla ya watu 266,426; wanaume ni 126,235 
na wanawake ni 140,191, wastani wa watu 
kwa kaya ni 3.7 wanaojishughulisha na 
kilimo, biashara ufugaji na uvuvi.

6. HALI YA UTUMISHI KATIKA WILAYA.
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela hadi sasa 

ina jumla ya watumishi 2,402

7. SEKTA YA FEDHA NA BIASHARA.
Halmashauri imeendelea kuongeza wigo 

wa Makusanyo ya Mapato ya Ndani kuanzia 
mwaka 2019/2020 hadi 2022/2023 kama 
inavyoonesha kwenye jedwali namba 1.

Jedwali Na: 1. Hali ya mapato ya 
Halmashauri kuanzia mwaka 2019/2020 
hadi 2022/2023

MWAKA MAKISIO MAPATO HALISI %

2019/2020 4,230,711,000.00 3,439,597,667.22 81

2020/2021 3,621,067,000.00 3,771,874,644.00 104

2021/2022 3,883,914,000.00 3,932,985,577.00 101

2022/2023 4,681,366,320.00 5,003,013,553.00 107

Halmashauri 
ya Wilaya ya Kyela kuanzia mwaka 2019/2020 
hadi mwaka 2022/2023 ilipata hati zifuatazo:-

Jedwali Na: 2. Hati zilizotolewa kwa 
halmashauri kuanzia mwaka 2019/2020 hadi 
2 0 2 2 / 2 0 2 3

MWAKA HATI  ILIYOTOLEWA

2019/2020 Safi

2020/2021 Safi

2021/2022 Safi

2022/2023 Safi

8. SEKTA YA AFYA.
Wilaya ya Kyela ina jumla ya vituo 59 

vya kutolea huduma za Afya, kati ya hivyo 
Hospitali 3, Vituo vya Afya 2, Zahanati 50 
na kliniki za uzazi  wa mama na mtoto 
2. Kati ya vituo hivi, 35 vinamilikiwa na 
Serikali, 4 vya mashirika ya dini, 19 vya 
watu binafsi na 1 shirika la umma (Kiwira 
Coal Mine). Vituo hivi vinahudumia 
wananchi wapatao 266,426  ambapo 90% 
wanapata huduma ndani ya umbali wa 
kilomita 5.

Halmashauri imeendelea kutoa 
huduma za Afya kwa kutekeleza Mpango 
Kabambe wa Afya wa Halmashauri na 
kwamba imeboresha huduma za Afya 
katika vituo vyote vya kutolea huduma 
vya Serikali na vile vya mashirika ya dini 
na binafsi kwa kuimarisha mpango wa 
ushirikiano na watoa huduma binafsi 
(Public Private Partnership - PPP).

Aidha, Halmashauri imeingia mkataba 
wa huduma “Service Agreement” na 
Hospitali ya Kilutheri ya Matema ili 
huduma za Afya ya uzazi na mtoto 
zitolewe bure. Katika mkataba huo 

Hospitali hiyo imekuwa 
ikipatiwa na Halmashauri 
rasilimali fedha, rasilimali 
watu, dawa na vifaa tiba 
kwa ajili ya kuwahudumia 
walengwa.

 SEKTA YA ELIMU.
9. ELIMU MSINGI.
Wilaya ya Kyela ina 

jumla ya Shule za Msingi 
116 kati ya hizo 109 za Serikali na 7 sio 
za Serikali. Shule za Serikali zina jumla ya 
wanafunzi 58,088 kuanzia darasa la Awali 
– VII, wakiwemo wavulana 29,216 na 
wasichana 28,868 Shule hizi zina darasa 
I – VII,  wanaotumia vyumba 1087 vya 
madarasa kati ya 1,337 vinavyohitajika. 
Shule hizi zina madawati 16,816 kati 
madawati 16,865 yanayohitajika, 
nyumba za walimu zipo 184 kati ya 1,337 
zinazohitajika na matundu ya vyoo 1,408 
kati 2,431 yanayohitajika.

10. ELIMU YA SEKONDARI
Wilaya ina jumla ya Shule za Sekondari 

33 kati ya hizo 27 ni za Serikali na 
6 sio za serikali. Shule za serikali 
zina Wanafunzi wapatao 17,965 
kati ya hao wasichana ni 9,229 na 
wavulana ni 8,737. na shule zisizo 
za serikali zina jumla ya wanafunzi 
690  Wavulana   267 na Wasichana 
423.

Jumla ya wanafunzi wa shule 
za serikali na sisizo za serikari 
ni 18655 wavulana 9004 na 
wasichana 9651.

Halmashauri ina walimu 735 
kati yao wakiume 512 na wakike 
223.Aidha, walimu wa masomo 
ya  sayansi ni 181 na sanaa ni 
554 hata hivyo Halmashauri ina 
upungufu wa walimu wa masomo 
ya sayansi 111.

Jengo la mama na mtoto Hospitali ya Wilaya ya Kyela 

Na KOKU DAVID- 
MBEYA.



13Alhamisi Desemba 7, 2023 UHURU TOLEO MAALUMU 25Alhamisi Novemba 30, 2023 UHURU

MWAKA 2022/2023 YAFANIKIWA KUONGEZA UKUSANYAJI MAPATO YA NDANI

11. SEKTA YA 
MAENDELEO YA JAMII.

Idara ya Maendeleo ya 
Jamii inatekeleza shughuli 
mbalimbali za uwezeshaji 
wa Jamii kiuchumi na kijamii 
pamoja na uhamasishaji 
wa ushiriki wa wao katika 
utekelezaji wa shughuli za 
Maendeleo. Aidha, Idara 
ina jukumu la kuiwezesha 
kutambua na kutumia fursa 
zilizopo katika jamii husika, ili 
jamii ipate kuwa na uchumi 
wa kujitegemea.

12. UIMARISHAJI WA 
VIKUNDI VYA UZALISHAJI 
MALI VYA WANAWAKE NA 
VIJANA.

Halmashauri kupitia 
Idara ya Maendeleo 
ya Jamii inatekeleza 
jukumu madhubuti 
la kuhamasisha 
na kuwezesha 
jamii kujiunga 
katika vikundi 
kwa hiari, na 

kuviendeleza.
a m b a p o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Kyela kwa kwaka 2022/2023 
imetoa mkopo wenye 
thamani ya Tshs. milioni 
93,000,000 kwa vikundi 
9,Vijana 3 na watu wenye 
ulemavu 3 na wanawake 3.

13. SEKTA YA UJENZI.
Wilaya ya Kyela 

imeunganishwa na 
mtandao wa barabara 
wenye jumla ya Km 662.07, 
kwa mchanganuo ufuatao; 
barabara za Kitaifa Km 45.2, 
Barabara za Kimkoa Km 
102.28, barabara za Kiwilaya 
Km 226.79, Barabara za 
mjini Km 177.36 na Barabara 
za vijijini Km 110.32.

B a r a b a r a 
zinazohudumiwa na Wakala 

w a 

Barabara Vijijini na Mijini 
(TARURA) ni barabara za 
Kiwilaya, za Mjini na za Vijijini 
ambazo zina jumla ya km 
514.59. Barabara za lami 
ni Km 5.3, za changarawe 
Km 75.7 na za udongo Km 
433.59. Barabara nyingi zipo 
kwenye hali ya kuridhisha na 
zinapitika.

14. SEKTA YA KILIMO.
Halmashuri ya Wilaya  ya 

Kyela ina ukubwa wa km za 
mraba 1,322, ambapo  eneo 
linalofaa kwa shughuli za  
kilimo ni hekta  55,000. Kati 
ya hekta  hizo, Hekta 12,720 
zinafaa kwa kilimo cha 
umwagiliaji, kwa msimu wa 
2022/2023 zililimwa jumla 
ya hekta 52,009.8 Aidha, kwa 
msimu wa kilimo 2023/2024 
Wilaya inatarajia kulima 

jumla ya  hekta 52,500.50 
za mazao mbalimbali.

Mazao makuu 
ya chakula  

y a n a y o l i m w a 
Wilayani Kyela 
ni Mpunga, 
Ndizi, Mihogo, 
M a h i n d i , 
Viazi vitamu 
na  mazao 

ya biashara ni 

kakao, 
M a w e s e , 
Korosho.

Halmashauri imeendelea 
kusimamia upatikanaji wa 
mbolea kwa njia ya ruzuku 
ambapo kwa msimu wa 
kilimo 2022/2023 ilisajili 
wakulima 23,897 sawa na 
71.69% ya lengo la kusajili 
wakulima 33,250 kwa ajili ya 
ruzuku ya mbolea kwa mwaka 
2022/2023. Aidha matumizi 
ya mbolea kupitia mfumo wa 
ruzuku yamefikia tani 1,569.7 
ambayo ni sawa na ongezeko 
la matumizi ya mbolea ya 
tani 1,063 ukilinganisha na 
matumizi ya mbolea ya tani 
506.7 katika msimu uliopita 
wa 2021/2022.

15. SEKTA YA USHIRIKA.
Katika kuboresha Ushirika 

Wilaya imesajiri Vyama vya 
Ushirika 47. Ikiwa chama 
kikuu kimoja (1), Vyama vya 
msingi 37 ambapo vyama vya 
ushirika wa mazao (AMCOS) 
na vyama vya ushirika vya 
aina nyingine 3. Aidha Wilaya 
imeendelea kusimamia 
mfumo wa Stakabadhi ya 
Mazao Ghalani kwa zao 
la Kakao ambapo  katika 
msimu wa 2022/2023 jumla 
tani 8,266,660 sawa na tani 
8,266.66 kwa wastani wa 
shilingi 4,869 ambapo 
jumla ya Tshs. bil. 
39,202,547,320.00 
zimelipwa kwa 
w a k u l i m a 
na Tshs. bil. 
1,041,599,160.00 
zililipwa kama 
ushuru kwa 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Juma Zuberi Homera alipokagumradi wa umwagiliaji uliopo 
Kata ya Makwale wilayani Kyela.

16. SEKTA YA 
MIFUGO.

Wilaya ina jumla ya 
ngo’mbe 44,338 kati ya hao 
ngo’mbe 41,257 ni wa asili na 
ngo’mbe 3,081 ni wa maziwa. 
Aidha, kuna nguruwe 32,911, 
mbuzi wa asili 2,017, mbuzi 
wa maziwa 183, kondoo 487 
na kuku wa asili 708,996, kuku 
wa kisasa 140,139, mbwa 
5,429, bata 6,325, punda 8, 
kanga 1,407, bata mzinga 79, 
sungura 623, simbilisi 2,618, 
paka 5,861 na njiwa 416.

17. MIUNDOMBINU YA 
MIFUGO NA RASILIMALI 

ZA IDARA YA MIFUGO NA 
UVUVI.

Wilaya ina jumla ya 
majosho 12 ya kuogeshea 
ng’ombe na kwamba kati 
ya hayo 8 yanafanyakazi 
na 4 ni mabovu ambayo 
yapo katika mpango wa 
kukarabatiwa. Mpango huu 
ni katika jitihada za kuzuia 
magonjwa yaenezwayo na 
kupe hapa wilayani. Pia idara 
ina machinjio kubwa 3 za 
ng’ombe, machinjio ndogo 12 
za nguruwe, mnada 1, pikipiki 
2 ambazo ni nzima, laptop 6,  
Desktop 6 na jokofu 9.

HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA:

Bwawa la ufugaji 
Samaki

Mradi wa Michikichi

Shule ya chekechea Kilambo 
Kata ya Njisi wilayani Kyela

Shule ya msingi Kilambo Kata ya Njisi Wilayani Kyela

Mashine ya utotoleshaji wa vifaranga vya Samaki
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Na KOKU DAVID- 
MBEYA.

Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Mbeya(MBEYA-UWSA) 

ilianzishwa mwezi Januari, 1998 
kwa sheria ya Maji sura 281 
ya mwaka 1998, iliyofanyiwa 
marekebisho na kufutwa kwa 
sheria Na.5 ya Huduma za 
Majisafi na Mazingira ya mwaka 
2019.

Mamlaka hii ipo katika 
Daraja A na hii ina maana kuwa 
Mbeya-UWSA ina uwezo wa 
kugharamia shughuli zote za 
uendeshaji, matengenezo na 
kuchangia uwekezaji kwenye 
upanuzi wa miundombinu ya 
huduma.

Aidha, Mamlaka ilianzishwa 
kwa misingi ya kutoa huduma ya 
majisafi na usafi wa mazingira 
kwa misingi ya kibiashara, 
msisitizo ukiwa ni kudhibiti 
matumizi ya maji kwa kufunga 
dira (mita), na kuhamasisha 
wateja kutumia maji kwa 
uangalifu ili huduma iwafikie 
wakazi wengi  zaidi na kuifanya 
huduma iwe endelevu.

Kwa kuzingatia misingi hiyo, 
Mamlaka inatekeleza miradi 
mbalimbali ya kuboresha 
upatikanaji wa huduma ya maji 

katika Jiji la Mbeya na Mji wa 
Mbalizi ambayo imewezesha 
wananchi kupata nafasi ya 
kufanya shughuli zingine za 
kimaendeleo kwani huduma ya 
maji ni kichocheo cha usalama 
wa afya, ustaarabu na ukuaji wa 
uchumi wa nchi.

Miradi hii inatekelezwa ili 
kukidhi mahitaji ya wananchi 
na kufikia lengo la upatikanaji 
wa huduma ya maji Mbeya 
mjini kwa asilimia 95 na vijijini 
kwa asilimia 85 ifikapo mwaka 
2025. Aidha, kwa sasa hali ya 
upatikanaji wa huduma ya maji 
kwa Jiji la Mbeya na mji wa 
Mbalizi ni asilimia 80 za mahitaji 
hivyo Serikali imejipanga 
kuboresha huduma kwa kubuni 
na kutekeleza miradi ya maji ili 
kukidhi mahitaji ya wananchi.

Katika kipindi cha Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Mbeya-UWSA chini ya Wizara 
ya Maji imepanga kutumia kiasi 
cha Tshs. bil. 202 kutekeleza 
jumla ya miradi ya maji 12 ya 
kuboresha huduma ya maji 
katika Jiji la Mbeya, Mji wa 
Mbalizi, Mji wa Tukuyu, Mji wa 
Kasumulu, Wilaya ya Chunya, 
Kyela na Wilaya ya Mbarali.

Miradi hiyo ni mradi wa 
kuboresha huduma ya Majisafi 

ZAIDI YA BILIONI 200/= 
ZATUMIKA KUBORESHA HUDUMA 

YA MAJISAFI MKOANI MBEYA
katika Jiji la Mbeya kutoka 
chanzo cha mto Kiwira, Mradi 
wa maji kutoka mto Ilunga, 
Mradi wa kuboresha huduma 
ya majisafi katika Kata za 
Mwasenkwa na Iganzo, Mradi 
wa maji toka mto Halinji, Mradi 
wa chanzo cha Mto Simba, 
Mradi wa kuboresha huduma 
ya maji katika Mji wa Tukuyu, 
Kyela – Kasumulu, Mradi wa 
kuboresha huduma ya Majisafi 
Kata ya Ipinda, Ujenzi wa mradi 
wa maji kutoka chanzo cha Mto 
Mwega, Mradi wa maji Chunya 
wa Matokeo ya haraka (Quick 
Wins), Mradi wa kuboresha 
huduma ya maji chini ya 
Programu ya Miji 28, Mradi wa 
kuboresha huduma ya maji 
katika Wilaya ya Mbarali kupitia 
Programu ya Miji 28.

MRADI WA KUBORESHA 
HUDUMA YA MAJISAFI 

KUTOKA CHANZO CHA MTO 
KIWIRA

Mradi huu ni wa kimkakati 
wa kuboresha huduma ya 
Majisafi katika Jiji la Mbeya na mji                                                                                                                                              
wa Mbalizi ili kukidhi mahitaji 
ya wananchi kwani kwa sasa 
Mbeya-UWSA inazalisha maji 
lita milioni 66.5 kwa siku ingali 
uhitaji wa maji kwa Jiji la Mbeya  
na Mji wa Mbalizi ni lita ni lita 
milioni 90 kwa siku. Utekelezaji 
wa mradi huu utamaliza 
changamoto ya upatikanaji 
wa maji kwani unatarajiwa 
kuzalisha maji lita milioni 117 

kwa siku na kufikia uzalishaji 
wa lita milioni 187  kwa siku, 
hivyo kukidhi kiasi cha maji 
kinachohitajika kutosheleza 
wananchi 1,452,000 hadi 
kufikia mwaka 2045.

Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kupitia 
Wizara ya Maji imetoa kiasi cha 
Tshs. bil. 119 ili kutekeleza 
mradi huo kwa kipindi cha 
miaka miwili kuanzia mwezi 
Machi 2023 hadi Machi 2025; 
kwa kutumia Mhandisi Mshauri 
Lahmeyer Consult Engineering 
Co. Ltd na Mkandarasi China 
Railway Engineering Co.Ltd.

Kazi zitakazo fanyika ni 
Ujenzi wa chanzo cha maji 
katika Mto Kiwira, Uchimbaji na 
ulazaji wa bomba kuu la chuma 
lenye kipenyo cha mita1.4 kwa 
umbali wa km 26.3 la mseleleko 
kutoka chanzo hadi Sistila, 
Ujenzi wa chujio la kutibu maji 
eneo la Nsenga Kata ya Swaya, 
Ujenzi wa tenki la kuhifadhia 
maji yaliyotibiwa lenye uwezo 
wa Lita Milioni 5 eneo la Sistila, 
Uchimbaji na ulazaji wa bomba 
kuu la mseleleko kutoka eneo 
la chujio hadi New Forest lenye 
kipenyo cha mita 1.2 kwa 
umbali wa km 11 na Ujenzi wa 
tenki la kuhifadhi maji eneo la 
New Forest lenye uwezo wa 
Lita Milioni 5.
 
MRADI WA MAJI WA ILUNGA

Kwa kutumia wataalamu wa 
ndani Mbeya- UWSA imebuni 

Katika kipindi 
cha Serikali ya 
awamu ya sita 
inayoongozwa 
na Rais Dkt. 
Samia Suluhu 
Hassan, 
Mbeya-UWSA 
chini ya 
Wizara ya Maji 
imepanga 
kutumia kiasi 
cha Tshs. bil. 
202 kutekeleza 
jumla ya 
miradi ya 
maji 12 ya 
kuboresha 
huduma ya 
maji katika Jiji 
la Mbeya, Mji 
wa Mbalizi, Mji 
wa Tukuyu, Mji 
wa Kasumulu, 
Wilaya ya 
Chunya, Kyela 
na Wilaya ya 
Mbarali.

WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI 

WA MAZINGIRA MBEYA

Ujenzi wa mtambo wa kutibu maji kutoka chanzo cha mto Ilunga ukiendelea

Usafishaji wa eneo la chanzo cha Maji Mto Kiwira kwa ajili ya 
ujenzi wa mradi mkubwa wa maji katika chanzo hicho.
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mwaka 2023 na unatarajiwa 
kukamilika ifikapo Januari 
2024.

MIRADI YA KUBORESHA 
HUDUMA YA MAJISAFI 
TOKA MTO SIMBA NA 

HALINJI
Katika mwaka huu wa 

fedha 2023/2024, Mbeya-
UWSA imesanifu mradi 

kuboresha huduma ya maji 
Halinji ambao utaboresha 
upatikanaji wa huduma ya 
maji katika maeneo ya Uyole 
na mradi wa maji toka chanzo 
cha mto Simba ambao 
utahudumia wananchi wa 
maeneo ya Mwansanga, 
Shewa na Ituha.

Usanifu wa miradi hii 
umekamilika na itatekelezwa 

ZAIDI YA BILIONI 200/= 
ZATUMIKA KUBORESHA 
HUDUMA YA MAJISAFI 
MKOANI MBEYA

na kutekeleza mradi wa maji 
wa Ilunga ambao umelenga 
kuhudumia wananchi 
110,000 wa maeneo ya 
Iwambi, Sistila, Ihombe, 
Itimba, Idugumbi, Songwe 
na Mbalizi.

Hadi kukamilika kwake 
mradi huu utagharimu kiasi 
cha Tshs. bil. 4.8 kwa kazi za 
Ujenzi wa banio, Uchimbaji 
na ulazaji wa bomba kuu 
HDPE 10” kwa umbali wa 
km 11.5, Ujenzi wa chujio 
la kutibu maji, Uchimbaji 
na ulazaji wa bomba HDPE 
4” kuelekea Itimba km 11, 
Uchimbaji na ulazaji wa 
bomba HDPE 6” kuelekea 
Sistila na Ujenzi wa tenki 
la kuhifadhia maji lenye 
uwezo wa kuhifadhi maji 
yaliyotibiwa lita milioni 2.

Utekelezaji wa mradi huu 
ni wa miaka miwili kuanzia 
mwaka 2021 hadi Novemba 
2023 mradi umefikia asilimia 
82 na tayari wananchi 
wameanza kunufaika na 
huduma ya maji kutoka 
chanzo cha maji kutoka mto 
Ilunga. Shughuli za mradi 
zilizobaki ni ujenzi wa chujio 
la kutibu maji na tenki la 
kuhifadhia maji lenye ujazo 
wa lita milioni 2.

MRADI WA KUBORESHA 
HUDUMA YA MAJISAFI 

KATIKA KATA ZA 
MWASENKWA NA IGANZO

Serikali kupitia Mbeya-
UWSA inatekeleza mradi 
huu kwa Tshs. bil. 5.2 kwa 
vipengele (LOTS) viwili chini ya 
wakandarasi wawili ambao 
ni DMUKE Engineering 
Co Ltd anayejenga chujio 
la kutibu maji na ujenzi 
wa tanki la kuhifadhi maji 
yaliyotibiwa lita milioni 1.5 na 
GOPA Construction Co.Ltd 
anayejenga banio mbili 
za maji katika vyanzo vya 
Hanzya na Hasara, uchimbaji 
na ulazaji wa bomba kuu 
aina ya HDPE 4” kutoka 
vyanzo hadi chujio kwa 
umbali wa km 3.8.

Mradi utazalisha maji 
lita milioni 2.6 kwa siku 
na kunufaisha wananchi 
42,000 wa maeneo ya 
Kata ya Iganzo(Iganzo, 
Mwambenja na Nkuyu), 
Kata ya Mwasenkwa( Luala, 
Mwazumbo , Ilembo  na 
Mengo) na baadhi ya 
maeneo ya kata ya Ilemi. 
Mradi huu umeanza 
kutekelezwa mwezi April 

Miradi hiyo ni Mradi 
wa kuboresha 
huduma ya maji 
katika Mji wa 
Tukuyu, Kyela – 
Kasumulu , Mradi 
wa kuboresha 
huduma ya Majisafi 
Kata ya Ipinda , 
Ujenzi wa mradi wa 
maji kutoka chanzo 
cha Mto Mwega, 
Mradi wa maji 
Chunya wa Matokeo 
ya haraka (Quick 
Wins), Mradi wa 
kuboresha huduma 
ya maji chini ya 
Programu ya Miji 
28 na Mradi wa 
kuboresha huduma 
ya maji katika 
Wilaya ya Mbarali 
kupitia Programu 
ya Miji 28, miradi 
hii itatekelezwa kwa 
gharama ya Tshs. 
bil. 81.1 ambazo 
zinatolewa na 
Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania kupitia 
Wizara ya Maji.

Ujenzi wa tenki la kuhifadhia maji lenye ujazo wa lita milioni 1.5 katika mradi wa kuboresha huduma za Maji Tukuyu 
Wilaya ya Rungwe.

Ujenzi wa banio katika Mto Mambwe- Mradi wa 
kuboresha huduma za maji Kyela Mjini Wilaya ya Kyela.

kwa kutumia wataalamu wa 
ndani pamoja na Wakandarasi 
kwa gharama ya Tshs. bil. 1.3.

USIMAMIZI WA UTEKELEZAJI 
MIRADI KATIKA MAMLAKA ZA 
CHUNYA ,KYELA NA RUNGWE

Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya imepewa 
dhamana ya kusimamia 
uzalishaji na usambazaji wa 
huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira katika Jiji la Mbeya 
na Mji wa Mbalizi, pia imepewa 
jukumu na Serikali kupitia 
Wizara ya Maji, kusimamia 
baadhi ya Mamlaka ndogo 
katika wilaya ya Chunya, Kyela 
na mji wa Kasumulu, pamoja 
na kusimamia utekelezaji wa 
miradi ya maji katika wilaya za 
Mbarali, Kyela.

Miradi hiyo ni Mradi wa 
kuboresha huduma ya maji 
katika Mji wa Tukuyu, Kyela – 
Kasumulu , Mradi wa kuboresha 
huduma ya Majisafi Kata ya 
Ipinda , Ujenzi wa mradi wa maji 
kutoka chanzo cha Mto Mwega, 
Mradi wa maji Chunya wa 
Matokeo ya haraka (Quick Wins), 
Mradi wa kuboresha huduma 
ya maji chini ya Programu ya 
Miji 28 na Mradi wa kuboresha 
huduma ya maji katika Wilaya 
ya Mbarali kupitia Programu ya 
Miji 28, miradi hii itatekelezwa 
kwa gharama ya Tshs. bil. 81.1 
ambazo zinatolewa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia Wizara ya Maji.

Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mbeya 
inamshukuru Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kwa kuridhia kutoa fedha za 
kutekeleza miradi hii. Aidha 
Mbeya-UWSA inaishukuru 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya kwa kuwezesha hatua 
mbalimbali za utekelezaji wa 
miradi hii. Kwa namna ya pekee 
Mbeya-UWSA inatoa shukrani 
za dhati kwa uongozi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Mbeya kwa mchango wake 
katika kusimamia utekelezaji wa 
Ilani kupitia miradi ya kuboresha 
huduma ya majisafi.
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Tumefanikiwa kuongeza wigo wa 
ukusanyaji mapato ya ndaniMBEYA DC:

BENO MALISA - 
MKUU WA WILAYA YA MBEYA

MWALINGO M KISEMBA - MWENYEKITI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA MBEYA

STEPHEN E. KATEMBA - MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA MBEYAAZIZI FAKIRI MOHAMED -  

KATIBU TAWALA WILAYA YA MBEYA

ya ndani ya Halmashauri na Tshs. milioni 
90,000,000.00 ni nguvu za wananchi.

Aidha, Hospitali hii ilianza kutoa huduma 
kuanzia mwezi Mei 1, 2020 ambapo ilikuwa ni 
kituo Maalum cha Mkoa kwa ajili ya wagonjwa 
wa UVIKO-19 hadi ilipofika mwezi Julai 2020 
ilianza huduma za wagonjwa wa nje baada 
ya kufunga huduma za UVIKO-19. kwa sasa 
Hospitali inatoa huduma za wagonjwa wa nje 
na huduma ya Mama na mtoto. 

 
SEKTA YA ELIMU.

ELIMU YA AWALI NA MSINGI.
Wilaya ya Mbeya ina jumla ya Shule za 

Msingi 173 kati ya hizo 163 ni za Serikali na 10 
zinamilikiwa na watu binafsi. Shule za Serikali 
zina jumla ya wanafunzi 87,353 kuanzia darasa 
la Awali – VII, wakiwemo wavulana 43,558 
na wasichana 43,795 na kwamba shule hizi 
zina darasa I – VII. Shule hizi zina madawati 
22,480 kati madawati 24,996 yanayohitajika, 
nyumba za walimu zipo 501 kati ya 1951 
zinazohitajika na matundu ya vyoo 2384 kati 
3802 yanayohitajika.

Aidha katika 
mwaka wa fedha 
2 0 2 2 / 2 0 2 3 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya 
ilipokea jumla 
ya Tshs. bil. 
1 , 4 5 1 , 1 0 0 , 0 0 0 . 0 0 
ikiwa ni fedha za 
Wahisani (BOOST) 
ambapo fedha hizi 
zimetumika kujenga 
madarasa 45, 
matundu ya vyoo 
69 na majengo 2 ya 
Utawala katika shule 

7 za awali na msingi. Pia kati ya shule hizi 7 
shule 2 ni shule mpya ambazo zimegharimu  
Tshs. bil. 1,077,000,000.00 ambapo ujenzi wa 
miundombinu katika shule hizo umekamilika. 

ELIMU YA SEKONDARI
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ina jumla 

ya Shule za Sekondari 61 kati ya hizo 37 ni za 
Serikali na 24 zinamilikiwa na watu binafsi. 
Shule za Serikali zina wanafunzi wapatao 
19,650 kati ya hao wasichana ni 11,241 na 
wavulana ni 8,408, na shule zisizo za serikali 
zina jumla ya wanafunzi 7,240  Wavulana 
3,718 na Wasichana 3,522. 

Shule za Serikali zina vyumba 448 vya 
madarasa kati ya 449 vinavyohitajika. Shule 
hizi zina madawati 19,328 kati madawati 
19478 yanayohitajika, nyumba za walimu zipo 
117 kati ya 856 zinavyohitajika na matundu ya 
vyoo 740 kati 860 yanayohitajika. Halmashauri 
ina walimu 856 kati yao wakiume 580 na 
wakike 276. Aidha Halmashauri ina upungufu 
wa walimu 15.

Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 
imefanikiwa kujenga shule 1 ya wasichana 

Galijembe ambayo hadi Novemba 
2023 imetumia jumla ya Tshs. bil. 
1,083,146,669.00 ambapo kati ya fedha 
hizo Tshs. milioni 369,225,000.00 ni 
za Serikali Kuu, huku Tshs. milioni 
60,0092,369.00 ni mapato ya ndani 
ya Halmashauri, na Tshs. milioni 
24,075,200.00 ni michango ya wadau 
mbalimbali wakati Tshs. milioni 
89,754,100.00 ni michango ya wananchi.

Kwa sasa shule hiyo ina jumla 
ya wanafunzi 329 kutoka kidato cha 
kwanza hadi cha nne. Aidha, Kwa 
mwaka 2022 walisajiliwa wanafunzi 50 
kufanya mtihani wa Taifa kidato cha nne, 
wanafunzi 47 walichaguliwa  kuendelea 
na masomo ya kidato cha tano katika 
shule mbalimbali za Serikali wakati 
wanafunzi 3 walichaguliwa kujiunga na 
vyuo mbalimbali vya serikali.

SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII.
Idara ya Maendeleo ya Jamii 

inatekeleza shughuli mbalimbali za 
uwezeshaji wa Jamii kiuchumi na kijamii 

HISTORIA FUPI YA WILAYA.  
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 
ilianzishwa Mwaka 1984 kama 
Halmashauri ya Wilaya baada ya 
kuanza kufanya kazi kupitia Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 
Na. 7 (1982).

MAHALI ILIPO NA MIPAKA YAKE
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 

ipo kati ya Latitude 7° na 9° Kusini 
mwa Ikweta na Longitude 33° na 35° 
Mashariki mwa Greenwich. Wilaya 
inapakana na Wilaya ya Mbarali kwa 
upande wa Mashariki, Rungwe na 
Ileje upande wa kusini, Magharibi 
imepakana na Mbozi na Kaskazini 
Wilaya ya Chunya. 

ENEO.
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 

ina eneo la Ukubwa wa Kilometa za 
Mraba 2,432 ambazo ni sawa na hekta 
243,200.  Eneo linalofaa kwa kilimo 
ni hekta 216,400 sawa na asilimia 
88. Kati ya hekta 216,400 ni hekta 
98,710 zinazotumika kwa shughuli 
za kilimo. Halmashauri ina jumla ya 
hekta 4,335 zinazofaa kwa kilimo cha 
umwagiliaji na kati ya hizo ni hekta 
2,492 zinazotumika kwa kilimo cha 
umwagiliaji. Hii inasababishwa na 
miundombinu duni ya kilimo cha 
umwagiliaji iliyopo.

UTAWALA.
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 

ina jumla ya Tarafa 3, Kata 28, vijiji 140 na Vitongoji  
918. Mnano mwaka 2014 Mamlaka ya mji mdogo 
Mbalizi ulianzishwa.

IDADI YA WATU. 
Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya 

mwaka 2022, Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ina  
jumla ya watu 371,259; wanaume ni 173,158 na 
wanawake ni 198,101,wastani wa watu kwa kaya 
ni 3.7 wanaojishughulisha na kilimo, biashara na 
ufugaji.

HALI YA UTUMISHI KATIKA WILAYA.
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya hadi sasa ina 

jumla ya watumishi 3,563
  

SEKTA YA FEDHA NA UHASIBU.
Hali ya Wilaya ya Mbeya imeendelea kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa kuongeza wigo 
wa ukusanyaji, ambapo mapato ya Halmashauri 
yameongezeka kutoka asilimia 104  kwa mwaka 
wa fedha 2020/2021 hadi kufikia asilimia 107 kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023 kama inavyoonekana 
kwenye jedwali namba 1 hapa chini.

Jedwali Na. 1: hali ya kukusanyaji wa mapato 
kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2020/2021 hadi 
2022.2023

Mwaka Makisio kwa 
mwaka

Maakusanyo kwa 
mwaka

Asilimia

2020/2021 3,888,212,000.00 4,061,865,273.00 104

2021/2022 4,372,505,400.00 5,291,253,639.00 110

2022/2023 4,810,300,000.00. 5,158,921,688.57 107

2 0 2 3 / 2 0 2 4 
h a d i 
Septemba 30

4,978,660,000.00 1,724,915,825.58 35

JUMLA KUU 13,239,377,400.00 16,236,956,426.15

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya kuanzia mwaka 
2020/2021 hadi mwaka 2022/2023 ilipata hati 
zifuatazo:-

Jedwali Na: 2. Hati zilizotolewa kwa halmashauri 
kuanzia mwaka 2019/2020 hadi 2022/2023

MWAKA HATI  ILIYOTOLEWA

2020/2021 Safi

2021/2022 Safi

2022/2023 Safi

SEKTA YA AFYA.
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ina vituo 86 

vya kutolea huduma za Afya, kati ya hivyo Hospitali 
zipo 3 ambazo 1 inamilikiwa na Serikali, nyingine 
inamilikiwa na Taasisi wakati nyingine inamilikiwa na 
shirika la dini.

Aidha, kuna Zahanati 77 na Vituo vya Afya 
6 ambapo kati ya vituo hivyo 5 vinamilikiwa na 
Serikali na 1 kinamilikiwa na mtu binafsi. Vituo hivi 
vinahudumia wananchi wapatao 371,259  ambapo 
asilimia 90 wanapata huduma ndani ya umbali wa 
kilomita 5.

Aidha, Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya ni miongoni mwa Hospitali zilizopata fedha 
toka Serikali Kuu kwa ajili ya kutekeleza Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka Ibara ya 83(g) ambayo 
inaelekeza kila Wilaya kuwa na hospitali ya Wilaya 
iliyokamilika na inayotoa huduma kwa wananchi. 

 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya  katika 
utekelezaji wa ujenzi wa Hospitali ya Wilaya hadi 
kufikia Juni 30, 2023 imepokea na imetumia kiasi 
cha Shilingi 3,139,000,000.00, ambapo  Tshs. 
bil. 2,700,000,000.00 ni fedha toka Serikali Kuu, 
Tshs. milioni 250,000,000.00 ni fedha za Wahisani 
(UVICO-19),  Tshs. milioni 99,000,000.00 ni mapato 

Na KOKU DAVID- 
MBEYA.
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Tumefanikiwa kuongeza wigo 
wa ukusanyaji mapato ya ndani

pamoja na uhamasishaji wa ushiriki wao katika 
utekelezaji wa shughuli za Maendeleo. Aidha, Idara 
ina jukumu la kuwezesha, kutambua na kutumia fursa 
zilizopo katika jamii husika, ili jamii ipate kuwa na 
uchumi wa kujitegemea. 

UIMARISHAJI WA VIKUNDI VYA UZALISHAJI 
MALI VYA WANAWAKE NA VIJANA.

Halmashauri kupitia Idara ya Maendeleo ya Jamii 
inatekeleza jukumu madhubuti la kuhamasisha na 
kuwezesha jamii kujiunga katika vikundi kwa hiari, 
na kuviendeleza, ambapo Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
2020/2021 hadi 2022/2023 imetoa mkopo wenye 
thamani ya Tshs. bil.  2,169,400,000 kwa vikundi 117 
Vijana 53 na watu wenye ulemavu 5  na wanawake 59. 
Kiasi kilichokuwa kimetengwa kwa ajili ya kukopesha 
makundi hayo ni Tshs. bil. 1,520,722,476.80 

Jedwali Na. 3: Hali ya utoaji wa mikopo kwa 
vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu 
wenye ulemavu.

MAFANIKIO YA MAMA MIKOPO YA 10%  KUANZIA  MWAKA 
2020/2021 HADI  2023/2024

MWAKA
KIASI 
KILICHOTENGWA

KIASI 
KILICHOTOLEWA 
KWENYE 
VIKUNDI

IDADI 
YA 
VIKUNDI

2020/2021 348,724,026.80 839,000,000 54

2021/2022 360,962,400 657,900,000 37

2022/2023 397,100,000 672,500,000 26

2023/2024 413,936,050 0 0

JUMLA 1,520,722,476.80 2,169,400,000 117

SEKTA YA UJENZI

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ina mtandao wa 
barabara zenye urefu wa jumla km  1,488.53  Kati ya 
hizo  barabara za Mkoa na barabara kuu zina urefu wa 
Km 376.2, na barabara za Wilaya na Vijiji zina urefu wa 
Km 1,112.33. Aidha, Wilaya inapitiwa  na Reli ya Tazara 
kwa urefu wa km 46 vile vile kuna uwanja wa ndege 
wa Kimataifa eneo la Songwe. Kwa wastani asilimia 65 
za barabara katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 
zinapitika.

SEKTA YA KILIMO UVUVI NA MIFUGO
KILIMO 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ina eneo la 
Ukubwa wa Kilometa za Mraba 2,432 ambazo ni sawa 
na hekta 243,200.  Eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta 
216,400 sawa na asilimia 88. 

Kati ya hekta 216,400 ni hekta 98,710 zinazotumika 
kwa shughuli za kilimo. Halmashauri ina jumla ya 

hekta 4,335 zinazofaa kwa kilimo cha 
umwagiliaji na kati ya hizo ni hekta 
2,492 zinazotumika kwa kilimo cha 
umwagiliaji. Hii inasababishwa na 
miundombinu duni ya kilimo cha 
umwagiliaji iliyopo.

Halmashauri imeendelea 
kusimamia upatikanaji wa mbolea 
kwa njia ya ruzuku ambapo kwa 
msimu wa kilimo 2022/2023 ilisajili 
wakulima 91357  sawa na asilimia 109 
ya lengo la kusajili wakulima 90,500 
kwa ajili ya Ruzuku ya mbolea kwa 
mwaka 2022/2023. Aidha matumizi 
ya mbolea kupitia mfumo wa ruzuku 
yamefikia tani 38,627 ambayo ni 
sawa na ongezeko la matumizi ya 
mbolea ya tani 31,259 ukilinganisha 
na matumizi ya mbolea ya tani 3,295 
katika msimu uliopita wa 2021/2022.

Jengo la wagojwa mahututi (ICU)

ChooShule mpya ya msingi Muungano

Jengo la shule mpya ya msingi Muungano

MIFUGO. 
IDADI YA MIFUGO

Idadi ya mifugo katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya kwa mwaka 
2022/2023 ni kama inavyoonekana hapa chini.

Jedwali Na. 4: Aina ya mifugo

NA AINA YA MNYAMA IDADI YA WANYAMA

1 Ng’ombe 71,463

2 Mbuzi 65,489

3 Kondoo 9,852

4 Nguruwe 20,942

5 Kuku 555,405

6 Bata 1,538

7 Sungura 361

8. Kanga 159

9. Bata mzinga 36

10. Punda 2,289

11. Mbwa 11,527

12. Paka 4,121

Jumla 743,182

MIUNDOMBINU YA MIFUGO NA RASILIMALI ZA  MIFUGO 
Halmashauri ya Wilaya  ya Mbeya ina jumla ya majosho 18 ya 

kuogeshea mifugo na  kati ya hayo 8 yanafanyakazi na 4 ni mabovu 
ambayo yapo katika mpango wa kukarabatiwa. Mpango huu ni katika 
jitihada za kuzuia magonjwa yaenezwayo na kupe hapa wilayani. Pia 
idara ina machinjio kubwa 1 na ndogo 5 za  ng’ombe,mbuzi na kondoo, 
machinjio 1 ya nguruwe, minada 2.

UVUVI
Halmashauri ya Willaya ya Mbeya kwa 2022/2023 ilikuwa na jumla 

ya wafugaji wa samaki 562, wenye mabwawa 811 yenye ukubwa wa 
mita za mraba 233,891 yenye uwezo wa kuzalisha wastani wa tani 55.2 
za samaki. 

Pia halmashauri ina kituo kimoja binafsi cha kuzalisha vifaranga vya 
samaki chenye uwezo wa kuzalisha wastani wa vifaranga 40,000 kwa 
juma ila kwa sasa kinazalisha wastani wa vifaranga 10,000 kwa juma.

SEKTA YA USHIRIKA.
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ina jumla ya vyama vya ushirika 

68 vilivyosajiliwa. Jedwali hapa chini linaoneshwa kwa muhtasari 
maendeleo ya vyama vya ushirika:

Jedwali Na. 5: Hali ya vyama vya Ushirika ndani ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya.

NA AINA YA      VYAMA 
VYA USHIRIKA

IDADI WANACHAMA JUMLA

ME KE

1. Ushirika wa Mazao 
(AMCOS) wenye 
jumla ya Hisa Tshs. 
155,987,206.00

38 3978 805 4803

2. Ushirika wa 
Akiba na Mikopo 
(SACCOS) zenye 
jumla ya hisa Tshs. 
1,011,359,994.00 
Akiba Tshs. 
3,370,637,667.00 
na amana Tshs. 
361,775,926.00

25 4388 2734 7584

3. Ushirika wa aina 
nyingine vyenye 
jumla ya mtaji Tshs. 
13,550,000.00

5 484 298 782
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Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya 
yajivunia kutoa huduma za kibingwa

Na KOKU DAVID - 
Chunya

Unapotembelea Mkoa wa Mbeya 
utakutana na zaidi ya hospitali 
10, lakini moja ya hospitali 

inayotajwa zaidi na wananchi wa 
Mbeya ni Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya (MZRH) iliyo chini ya kilele cha 
mlima Loleza kutokana na ubora wa 
huduma za matibabu zinazotolewa na 
MZRH.

MZRH ni hospitali kubwa inayotoa 
huduma za matibabu katika mikoa 
saba ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya, 
Iringa, Njombe, Ruvuma, Songwe, 
Rukwa na Katavi). Pia inahudumia zaidi 
ya wananchi milioni 10 ndani na nje ya 
Jiji la Mbeya.

Uwepo wa hospitali hii katika 
Mkoa wa Mbeya umesaidia kusogeza 
huduma za matibabu karibu na 
wananchi jambo ambalo wakazi 
wa kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
wanajivunia uwepo wa hospitali hii 
hasa kutokana na huduma za kibingwa 
zinapatikana ikiwa ni pamoja na 
uwepo wa wataalamu wabobezi katika 
huduma za afya.

Hivi sasa hospitali ina madaktari 
zaidi ya 108 katika fani mbalimbali 
na kwamba kati yao 56 ni madaktari 
bingwa, 5 ni madaktari Bingwa 
Wabobezi, Wafamasia wa 7, 
Wateknolojia Dawa 11, Wateknolojia 
maabara 25, Wauguzi 198 na Wasaidizi 
Afya 238.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda Mbeya, Dkt. 
Godlove Mbwanji anaeleza gazeti 
Uhuru Kijani kuwa jitihada zilizofanywa 
na MZRH katika kuunga mkono azma 
ya Serikali kuelekea Tanzania ya 
Viwanda, ndani ya miaka 2 ya Serikali 
ya Awamu ya 6 inayoongozwa na 
Mhe. Dkt. Samia S. Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 
kuboresha miundombinu ya hospitali 
ikiwa ni pamoja na kuboresha huduma 
za afya zinazotolewa.

Anasema hospitali imeboresha 
miundombinu kwa tengeneza gari 
maalum la kubebea wagonjwa 
ndani ya hospitali na kuondokana 
na huduma ya kutumia viti mwendo 
au vitanda vya kusukuma wagonjwa 
pindi wanapokuwa ndani ya hospitali 
kwaajili ya kupatiwa huduma.

“Yapo mafanikio mengi ambayo 
sisi kama hospitali tunajivunia, hii ni 
pamoja na kuanzishwa kwa kiwanda 
cha uzalishaji maji tiba ambacho kwa 
siku kiwanda hicho kinazalisha lita 120 
zinazotumika ndani ya hospitali kwa 
asilimia 76 na tunakuwa na akiba ya 
kutosha.

“Lakini pia tunajivunia kuweza 

kutoa mafunzo ya udaktari katika ngazi 
ya shahada kwa kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na kuwa sehemu 
ya Chuo Kikuu kishiriki cha Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam na kwamba kwa sasa 
chuo kina takriban ya wanachuo 1,000,” 
anasema Dkt Mbwanji.

Dkt. Mbwanji anasema kuwa hospitali 
kwa sasa inatoa huduma za kibingwa za 
upasuaji wa kawaida, upasuaji kwa njia ya 
vitundu (Laparascopic Surgery), upasuaji 
wa ubongo na mishipa ya fahamu pamoja 
na usafishaji wa figo (haemodialysis).

Anaendelea kuzitaja huduma nyingine 
zinazopatikana katika hospitali hiyo kuwa 
ni pamoja na huduma za kibingwa za 
magonjwa ya ndani (Internal Medicine), 
Huduma za kibingwa na kibobezi za 
magonjwa ya moyo na mishipa ya damu 
(Cardiac diseases) pamoja na mfumo wa 
hewa (Pulmonology), matibabu ya figo 
(Renal/Nephlorogy), matibabu ya ngozi, 
matibabu ya damu (Haematology) na 
matibabu ya saratani (Cancer).

Anaongeza kuwa, sambamba 
na hiyo pia hospitali imefanikiwa 
kuanzisha maabara ya kisasa iliyopewa 
Ithibati ya kimataifa Accreditation 
(Immunohistochemistry, Serology na 
Haematology Hematology, Molecular 
biology, Parasitology, Bacteriology, 
TB, Blood Transfusion, Serology, 
Immunophenotyping (CD4 lab), 
Histopathology na Clinical chemistry) 
yenye uwezo wa kufanya vipimo katika 
ngazi ya kimataifa, lakini pia ina uwezo wa 
kupima magonjwa ya Ebola na mengine 
yanayofanana na hayo.

Anasema katika kipindi cha Serikali 
ya awamu ya sita, hospitali hiyo imeweza 
kupatiwa mashine mpya ya MRI yenye 
thamani ya kiasi cha Tshs bil. 3 pamoja na 
mashine 2 za digital x ray.

“Pamoja na hayo hospitali ina vifaa 
vya kisasa vya uchunguzi vya Radiolojia 
vya CT scan, Fluoroscopy, Digital X-Ray, 
Mammography ambavyo vinawawezesha 
madaktari kutoa tiba stahiki kwa 
wagonjwa na kwa wakati.

“Pia tumeboresha huduma kwa 
kutumia mfumo wa kieletroniki (eMedical) 
unaosaidia   kudhibiti upotevu wa mapato 
hivyo kujiendesha kwa ufanisi. Tunao 
mfumo wa Nursing call ambapo mgonjwa 
akihitaji usaidizi wa muuguzi anabonyeza 
kitufe ambacho humuwezesha muuguzi 
kujua kuwa anahitajika kutoa msaada kwa 

Jengo la mama na mtoto Hospitali ya 
Rufaa ya Kanda Mbeya Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Mbeya

Dkt. Godlove Mbwanji - Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda Mbeya

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, akizindua jengo la Mama na Mtoto 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya (MZRH)

mgonjwa yupi,”anasema Dkt Mbwanji.
Anasema pamoja na maboresho 

yote yaliyofanyika katika hospitali hiyo, 
Serikali imeweza kukamilisha ujenzi 
wa jengo la afya ya mama na mtoto 
lilogharimu kiasi cha Tshs. bil. 12.4 
ambapo imejengwa wodi ya kisasa 
ya wazazi (vitanda 223) Meta ambayo 
ni sehemu ya Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda Mbeya na kwamba  limeshaanza 
tumika. Pia serikali ilitoa kiasi cha Tshs. 
bil. 5 kwaajili ya ununuzi wa vifaa na 
vifaa tiba .

Mbali na hilo, Dkt Mbwanji anasema 
kuwa katika kipindi hiki cha serikali ya 
awamu ya sita wameweka mpango 
mkakati wa kuanzisha huduma za 
upasuaji wa moyo na mishipa ya damu 
na kwamba hadi sasa wataalamu wapo, 
ukarabati wa vyumba vya upasuaji 
unaendelea ikiwa ni pamoja na ununuzi 
wa vifaa na vifaa tiba unakaribia 
kumalizika.

Anasema mipango mingine ya 
baadaye ni kupeleka wataalamu kwenye 
mafunzo ya muda mfupi na muda 
mrefu ili kuboresha huduma katika 
vitengo vya tiba na uchunguzi, pamoja 
na kupanua huduma za kibingwa na 
kibobezi kwenye maeneo mbalimbali ya 
hospitali. Aidha mipango hiyo ni pamoja 
na huduma za matibabu ya magonjwa 
ya saratani kwa njia ya mionzi na 
kuendelea kuboresha utoaji wa dawa za 
saratani na huduma za maabara.

“Hospitali yetu ilipata fursa ya 
kushiriki kwenye maonyesho ya Lusaka, 

Zambia ili kujitangaza kuhusiana 
na tiba za utalii na huduma zetu za 
matibabu. Kupitia ushiriki wetu kwenye 
maonyesho hayo, tulipata fursa ya 
kufikia watazamaji wengi na kuelezea 
jinsi tiba yetu ya utalii inavyoweza 
kusaidia katika afya na ustawi wa watu.

“Katika maonyesho yale tulipata 
nafasi ya kuweka banda letu ambako 
tuliweza kutoa habari na ufahamu 
kuhusu namna tiba ya utalii inavyoweza 
kutumika kutibu na kuzuia magonjwa 
mbalimbali, pia tulitoa maelezo kuhusu 
faida za mazoezi, lishe bora, tiba ya 
mimea, na njia nyingine za asili za 
matibabu ambazo tunazingatia katika 
hospitali yetu,” anasema Dkt Mbwanji.

Anasema kuwa, pia walitoa maelezo 
kuhusu huduma zao za matibabu na 
vifaa vya kisasa ambavyo wanatumia 
kwa lengo la kutoa huduma bora na 
yenye ufanisi kwa wagonjwa wao 
na kwamba katika maonyesho yale 
waliambatana na timu ya wataalamu 
wao ambao walitoa ushauri na kujibu 
maswali ya wageni wote kwa ufanisi.

Anaongeza kuwa kushiriki 
kwao kwenye maonyesho hayo pia 
kuliwasaidia kujenga uhusiano na 
wadau wengine katika sekta ya afya 
ikiwa ni pamoja na kupata fursa ya 
kubadilishana uzoefu na hospitali 
nyingine na taasisi za matibabu, lakini 
pia hata kushiriki katika majadiliano 
na wataalamu wengine hali ambayo 
ilisaidia kuimarisha uhusiano wao na 
kuwaongezea ufahamu katika eneo hilo.

HOSPITALI YA RUFAA YA KANDA MBEYA

Mashine ya MRI
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MAMLAKA YA MAABARA YA MKEMIA 
MKUU WA SERIKALI KANDA YA 
NYANDA ZA JUU KUSINI MBEYA
Na KOKU DAVID- MBEYA

Maabara ya 
M k e m i a 
Mkuu wa 
S e r i k a l i 
ni taasisi 
c h i n i 

ya Wizara ya Afya na 
ilianzishwa mwaka 
1895, enzi za Ukoloni wa 
Kijerumani. Ilitangazwa 
kuwa Mamlaka chini ya 
Sheria ya Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali Na.8 ya mwaka 
2016 mnamo tarehe 5 Aprili 
2017.

Majukumu ya Mamlaka 
yamegawanyika  katika 
maeneo makuu matatu 
ambayo ni:

a) Kufanya Uchunguzi 
wa Kimaabara wa Sampuli 
mbalimbali ikiwemo 
ubakaji, kupatikana na 

viungo vya binadamu, 
mauaji kwa kutumia sumu, 
biashara na matumizi ya 
dawa za kulevya na ujangili 
wa wanyama pori na uhalali 
wa mzazi kwa mtoto. 

Sampuli nyingine 
ambazo zinafanyiwa 
uchunguzi ni za mazao 
ya kilimo na uvuvi, maji, 
bidhaa za chakula, mbolea 
na bidhaa za viwandani.

b) Kusimamia utekelezaji 
wa sheria tatu ikiwemo 
Sheria ya Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali, Sheria Na.8 ya 
2016. Sheria ya Usimamizi 
na Udhibiti wa Kemikali za 
Viwandani na Majumbani, 
Sura 182 na Sheria ya 
Kudhibiti Matumizi ya 
Vinasaba vya Binadamu, 
Sura 73.

c) Kutoa Ushauri wa 
Kitaalamu kwa Serikali 

kuhusu masuala mbalimbali 
yanayohusiana na 
uchunguzi wa kimaabara. 
Vilele kutoa ushahidi wa 
kitaalam mahakamani kwa 
kesi ambazo uchunguzi 
umefanyika kwenye 
maabara za Mamlaka.

Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 
kanda ya Nyanda za Juu 
kusini Mbeya kwa kipindi 
cha miaka mitatu imeweza 
kutekeleza majukumu 
yafuatayo:

USAJILI NA UKAGUZI 
WA WATUMIAJI WA 

KEMIKALI.
Katika kipindi cha 

mwezi Machi, 2021 hadi 
Oktoba 2023, ofisi iliweza 
kukagua na kusajili wadau 
150 wanaojishughulisha 
na matumizi na biashara 
ya kemikali kwa mkoa wa 

wanaojihusisha na 
utengenezaji wa sabuni 
na batiki ili watumie 
kemikali kwa usahihi bila 
kuleta madhara ya kiafya 
kwa watumiaji na jamii 
inayowanzunguka.

Ununuzi wa mitambo 
ya kufanyia uchunguzi wa 
kimaabara.

Serikali inayoongozwa 
na Mh. Dkt. Samia S. 
Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
iliwezesha Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini kupata 
mitambo ya kisasa kwa ajili 
ya uchunguzi wa sampuli 
za udongo kubaini kiasi cha 
dhahabu kwa wachimbaji 
wadogo, wa kati na wakubwa 
ili kuongeza tija na ufanisi 
katika uchunguzi wa sampuli. 

Mitambo ambayo 
imenunuliwa ni 
Atomic Absorption  
Spectrophotometer(AAS), 
X-Rays Fluorescence 
Spectrometer na DR 6000.

Uchunguzi wa kimaabara 
wa sampuli/ vielelezo Katika 
kipindi cha mwezi Machi, 
2021 hadi Oktoba 2023, 
Ofisi ya Kanda ilipokea jumla 
ya sampuli 547 kwa ajili ya 
uchunguzi wa wa sampuli 
mbalimbali za kimaabara 
kutoka kwa wadau 
mbalimbali ikiwemo Jeshi la 
Polisi, Mawakili, Ustawi wa 
Jamii na watu binafsi kutoka 
mkoa wa Mbeya.

Uchunguzi wa sampuli 
hizi hufanyika katika kutatua 
changamoto mbalimbali 
kwenye jamii ikiwemo 
kubaini waharifu wa ubakaji, 
wizi na ujambazi na kubaini 
aina ya dawa za kulevya kwa 
mshukiwa aliyekamatwa na 
vitu vidhaniwavyo kuwa ni 
dawa za kulevya. 

Matokeo ya uchunguzi 
huo yalisaidia Serikali 
na Mamlaka nyingine 
za usimamizi/udhibiti 
kufanya maamuzi baada 

ya uchunguzi huo 
kukamilika.

Mbeya lengo ni kuthibiti 
matumizi mabaya 
yakemikali ili kulinda afya 
ya binadamu, wanyama 
na mazingira. Usajili wa

wadau unasaidia 
kuwatambua pamoja 
na aina ya kemikali 
ambazo wanatumia ili 
kuepusha uchepushaji 
wa kemikali ambao 
unaweza kujitokeza na 
kupelekea kutumika 
katika kutengeneza dawa 
za kulevya au milipuko.

Mafunzo kwa 
watumiaji wa kemikali Ili 
kulinda afya za binadamu 
na mazingira ofisi iliweza 
kutoa elimu kwa watumiaji 
wa kemikali zaidi ya 
300 kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwemo kwa 
wachimbaji wa dhahabu 
ambao hutumia kemikali 
nyingi zikiwemo zebaki 
na cyanide wakati wa 
kuchenjua dhahabu. 

Elimu hii vilevile 
iliweza kutolewa kwa 
w a j a s i l i a m a l i 
w a d o g o 
w a d o g o 

Atomic Absoption Spectrophotometer (AAS). Mtambo ambao hutumika kubaini kiasi cha dhahabu na madini 
mengine kwenye sampuli mbalimbali ikiwemo udongo na maji.

Washiriki wa mafunzo ya matumizi salama ya Kemikali wakimsikiliza mwezeshaji wa
mafunzo Georgina Kilindo (kulia) akitoa mada kuhusu matakwa ya Kanuni za Sheria 
ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali za Viwandani na Majumbani za mwaka 2020 
kwa wachimbaji wa dhahabu na wauzaji wa kemikali wilayani Chunya. Shati lenye matone ya damu kwa ajili 

ya uchunguzi wa vinasaba (DNA)



20 Alhamisi Desemba 7, 2023 UHURUTOLEO MAALUMU6 Alhamisi Novemba 30, 2023 UHURU

HALMASHAURI YA RUNGWE: 
Na KOKU DAVID- 
RUNGWE

WILAYA ya Rungwe kwa kushirikiana 
na Wadau mbalimbali wa 
Maendeleo inatekeleza malengo na 

Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025 
kwa kuzingatia, Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) na Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2020 – 2025.

Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa 
na Rais Mhe.Dkt Samia Suluhu Hassan 
imefanikisha utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya Maendeleo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe.

Miradi ya Elimu, Afya, Kilimo, na  
Ufugaji imekamilishwa katika maeneo 
mbalimbali huku serikali ikianzisha mingine 
ili kuwasogezea huduma wananchi 
katika maeneo yao wanayoishi na hivyo 
kufanikisha utekelezaji wa Ilani ya Chama 
cha Mpainduzi (CCM).

SEKTA YA ELIMU.
Kupitia Mpango wa BOOST, Serikali 

imetoa kiasi cha Tshs. million 970.5 kwa 
ajili ya uboreshaji wa miundombinu ya 
kufundishia  katika shule mbalimbali za 
msingi. Shule zilizonufaika na Mpango 
huu ni pamoja na shule ya msingi Masebe, 
Bulyaga, Katumba II, Goye, Mwankeja, Ikuti, 
Ibililo pamoja na Ujenzi wa Shule mpya ya 
Kibumbe iliyopo katika kata ya Kiwira.

Shule mpya ya Kibumbe  ina jumla 
ya vyumba 16 vya madarasa, Jengo la 
utawala, Madarasa ya awali,  vyoo na 
maeneo ya michezo kwa ajili ya kuwajengea 
uchangamshi wanafunzi wa elimu ya awali. 

Ujenzi wake umegharimu kiasi cha Tshs. 
million 538.5 mpaka kukamilika kwake.

Shule hii imeondoa kadhia ya wanafunzi 
kurundikana katika chumba kimoja kwa  
shule zilizopo katika kata hii ikiwa ni pamoja 
na kutembea umbali mrefu kufuata huduma 
ya elimu pamoja na kupunguza ajali 
mbalimbali zilizokuwa zikitokea kutokana 
na kuvuka barabara kuu iendayo nchi jirani 
ya Malawi.

Kupitia mpango wa SEQUIP Serikali 
imejenga shule mpya ya sekondari ya 
Msasani One kwa gharama ya zaidi ya Tshs. 
million 470 na mradi umekamilika na kuanza 
kutoa huduma ya elimu kwa wanafunzi wa 
kata ya Msasani na maeneo ya jirani. Shule 
ina vyumba vya madarasa, maabara, jengo 
la TEHAMA, Utawala, maktaba na vyoo.

SHULE MPYA YA SEKONDARI LUPEPO
Shule kama hii inaendelea na ujenzi 

katika kata ya Lupepo kwa gharama ya Tshs. 
million 538.5 na ujenzi wake upo katika 
hatua ya ukamilishaji.

Haya ni mafanikio makubwa kwa 
Serikali ya Awamu ya Sita kwa wakazi wa 
Wilaya ya Rungwe ambapo miradi mingi ya 
elimu imetekelezeka kwa weledi na ufanisi 
mkubwa na matokeo yameanza kuonekana.

Baada ya ukarabati wa shule kongwe 
ya Sekondari ya Rungwe kukamilika kwa 
gharama ya Tshs. million 700 ufaulu kwa 
wanafunzi umeongezeka kwa kiwango 
kikubwa na kwamba katika matokeo ya 
mtihani wa taifa wa kumaliza kidato cha sita 
kwa miaka miwili mfululizo ya 2022/2023 
shule hiyo hakuna wanafunzi waliopata 
matokeo ya daraja la nne wala sifuri na 
hivyo kubakiwa na daraja la Kwanza, Pili na 

KIBUMBE SHULE MPYA KUPITIA MPANGO WA BOOST

MAKALA

JAFFAR HANIU - 
MKUU WA WILAYA YA RUNGWE

MPOKIGWA MWANKUGA-MWENYEKITI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE

ALLY SAID KIUMWA - 
KATIBU TAWALA RUNGWE

RENATUS MCHAU - MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE

Tumetekeleza kikamilifu miradi ya maendeleo

Mlima Rungwe uliopo wilayani Rungwe ndiyo Mlima Mrefu 
kuliko yote katika mikoa ya Nyanda za juu kusini  na wa tatu  
nchini Tanzania baada ya Kilimanjaro na Meru (2981m kutoka 
usawa wa bahari.
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Katika sekta 
ya Afya Serikali 
imefanikiwa 
kujenga vituo 
vitatu vya afya 
ili kuwasogezea 
wananchi 
matibabu karibu 
na makazi 
yao. Kituo cha 
afya Kyimo, 
na  Ndanto 
vimekamilika na 
tayari vinatoa 
huduma...

Tatu tu.
Mpango wa shule ni kufuta daraja 

la tatu na kubakiwa na madaraja 
mawili ya juu katika ufaulu.

SEKTA AFYA
Katika sekta ya Afya Serikali 

imefanikiwa kujenga vituo vitatu 
vya afya ili kuwasogezea wananchi 
huduma za matibabu karibu na 
makazi yao. Vituo hivyo ni kituo cha 
afya Kyimo, na  Ndanto ambavyo 
vimekamilika na tayari vinatoa 
huduma kwa wagonjwa huku kituo 
cha afya cha Iponjola kikiwa katika 
hatua za ukamilishaji. Vituo vyote 
hivi kila kimoja kimegharimu zaidi ya  
Tshs. million 500 lakini pia vituo hivyo 
tayari kila kimoja kimepokea Tshs. 
million 25 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba.

Aidha katika robo hii ya kwanza 
mwaka wa fedha 2023/24 serikali 
imetoa kiasi cha Tshs. bil. 1 kwa ajili ya 
ujenzi wa vituo vipya vya afya katika 
kata za Kiwira na Masoko.

Wakati huohuo kupitia mradi wa 
GLOBAL FUND Serikali imetoa kiasi 
cha Tshs. million 271 kwa ajili ya 
ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje 
(OPD) na nyumba ya mtumishi katika 
zahanati ya Masoko iliyopo kando ya 
Ziwa Kisiba.

UPANUZI WA ZAHANATI VIJIJINI
Serikali hii Tukufu haijawaacha 

kando wakazi wa Kakindu, Lufumbi, 
Simike, Swaya, Nkunga na Ilenge 
kwani zahanati zao zimekamilika na 
zinatoa huduma stahiki kwa afya 
na maendeleo ya wananchi. Kila 
zahanati ilipata kiasi cha Tshs. million 
50 kwa ajili ya ukamilishaji. Zahanati 
ya Matwebe na Kyosa zipo katika 
hatua ya ukamilishaji.

Mama Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Watanzania wote ametoa kiasi cha 
Tshs. bil. 1 kwa ajili ya ukamilishaji wa 
jengo la wagonjwa wa nje (OPD) katika 
hospitali ya Wilaya ya Tukuyu. Jengo 

hili linatarajiwa kuwa na ghorofa 
zaidi ya moja na litajumuisha 

pia ofisi na wodi za kulaza 
wagonjwa.

Ujenzi wa jengo la 
wagonjwa wa Dharula 
(EMD)  katika hospitali 
hii pia umekamilika 
kwa gharama ya Tshs. 
million 326  hatua 
iliyotatua changamoto 
ya wagonjwa 

wanaotokana na athari 
za moto, ajari, magonjwa 

ya mlipuko kama COVID 
kutibiwa haraka na kuendelea 

na shughuli za ujenzi wa 
taifa wakiwa na afya 

bora.
H a l m a s h a u r i 

ya Rungwe kwa 
kutumia mapato 
yake ya ndani 
katika msimu wa 

robo  ya kwanza 
imetoa kiasi cha Tshs. 

million 535,382,729.07 
kwa ajili ya utekelejaji wa 

miradi mbalimbali.
 Baadhi ya miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa 

stendi ya daladala katika mji wa Tukuyu, ununuzi 
wa gari la kuzolea taka, ukamilishaji wa zahati ya 
Lufumbi na kituo cha afya cha Kyimo, ukamilishaji 
wa miundombinu ya sekondari Msasani One, 
ujenzi wa shule mpya ya mchepuo wa kingereza 
katika eneo la Ilenge, ukarabati   wa nyumba za 
watumishi na ofisi ya kata ya Kisondela, ununuzi 
wa pikipiki nne na machine za kukusanyia mapato 
(POS).

SEKTA YA KILIMO
Kutokana na uzuri wa hali ya hewa katika 

halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, Sekta ya Kilimo 
inachangia kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa 
Wilaya na kwamba zaidi ya asilimia 90 ya pato la 
Wilaya linatokana na kilimo.

ENEO LINALOFAA KWA KILIMO NI HEKTA 
92,389.5

Mazao makubwa ya biashara ni kahawa, chai 
na kokoa huku mazao ya chakula yakiwa ni ndizi, 
mahindi, viazi mviringo, viazi vitamu, maharage na 
mpunga.

Wakulima wanaopata huduma za ughani 
wameongezeka kutoka wakulima 66,387 mwaka 
2020 na kufikia 70,105 Aprili, 2023.

Uwiano wa wakulima wanaotumia mbolea za 
viwandani umeongezeka kutoka 76% mwaka 2020 
hadi kufikia 81% mwaka   2022.

Viwanda vitatu vya kuongeza thamani ya mazao 
ya kilimo vimejengwa na kwamba hadi kufikia 
2023 wastani wa uzalishaji wa mazao ya chakula 
na biashara umeongezeka kama ifuatavyo:-

Mahindi yalikuwa yakizalishwa tani 102,945 
mwaka 2020 lakini yameongezeka na kufikia tani 
103,990 Juni, 2022.

  Kwa upande wa ndizi zilikuwa zikizalishwa tani 
352,848 mwaka  2020 lakini yameongezeka hadi 
kufikia tani 356,404.0 mwaka 2022.

MAKALA

SHULE MPYA YA MSASANI ONE

KITUO CHA AFYA KYIMO

Ujenzi wa Standi mpya ya Standi ya Daladala Tukuyu

HALMASHAURI YA RUNGWE: 
Tumetekeleza kikamilifu 

miradi ya maendeleo
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barabarani pindi wawapo safarini.

Baraza limekuwa likishughulikia na kutoa elimu 
kuhusiana na katazo la mitetemo na sauti zilizozidi 
viwango katika Mkoa wa Mbeya ili kuhakikisha 
mitetemo na sauti zinazotolewa haziathiri afya ya 
binadamu na kusababisha kero kwa wakazi na 
wananchi.

Katika swala hili Baraza limeweza kufanya 
vikao na wadau mbalimbali kwa kutoa elimu ya 
viwango vya kelele vinavyokubalika katika maeneo 
ya makazi, biashara na viwandani.

Elimu ya mazingira imeendelea kutolewa kwa 
wadau kupitia vikao vya mabaraza ya biashara ya 
Mkoa.

Kwa kipindi cha miaka miwili jumla ya 
malalamiko 40 yamepokelewa na kushughulikiwa.

Malalamiko hayo yalihusiana sana na;
Utililishaji ovyo wa maji taka
Kelele (Sauti zilizozidi viwango)
Uharibifu wa vyanzo vya maji
Utupaji ovyo wa taka
Baraza limeshiriki katika maonyesho ya 

Kimataifa ya Kilimo (nanenane 2022 na 2023) 
yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale 
Jijini Mbeya ili kutoa elimu ya utunzaji na uhifadhi 
wa Mazingira kwa wadau na wananchi mbalimbali 
wakiwemo wakulima ili kuwa na kilimo endelevu 
kinachozingatia utunzaji na uhifadhi wa Mazingira.

Katika Banda la NEMC, viongozi, wadau 
mbalimbali, wananchi hata vikundi vya wanafunzi 
waliweza kutembelea na kujifunza kazi za Baraza 
na jinsi ya kutunza Mazingira.

Pia elimu ya usajili wa miradi kwa njia ya 
mtandao ilitolewa kwa wadau na wawekezaji 
waliotembelea banda la NEMC.

Baraza pia limekuwa linasimamia mifumo ya 
Ikolojia kwa kuhakikisha shughuli za kibinadamu 
haziathiri Milima, Misitu, Mito na Maziwa.

Kwa kutekeleza hili Baraza liliweza kutembelea 
baadhi ya maeneo kavile Mlima wa Living Stone 
iliyopo katika Wilaya ya Rugwe  ili kuelimisha jamii 
inayoishi pembezoni kwa mlima huo kutoathiri 
uoto wa asili wa mlima huo.

Baraza pia limekuwa likifanya kaguzi mbalimbali 
za Mazingira katika miradi ya maendeleo Mkoa wa 
Mbeya na kutoa elimu ya uzingatiaji wa Sheria ya 
Mazingira ya Mwaka 2004 na Kanuni zake.

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA (NEMC)
OFISI YA NEMC NYANDA ZA JUU KUSINI MKOA WA MBEYA

NEMC MBEYA:Ndani ya miaka miwili ya 
awamu ya sita tumesajili zaidi 
ya miradi 100 ya uwekezaji

Na KOKU DAVID- 
MBEYA.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) kupitia ofisi yake 
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini – 
Mkoa wa Mbeya inatekeleza shughuli 
mbalimbali za uhifadhi na kusimamia 

mazingira kulingana na sheria ya Mazingira ya 
mwaka 2004.

Kwa kipindi cha miaka miwili ya serikali ya 
awamu ya sita chini ya Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hasan, Baraza limehakikisha kuwa Mazingira 
yanalindwa, yanatunzwa lakini pia kutoa elimu 
kwa wananchi kutambua jinsi ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia ya nchi kulinanga na Sura ya 
Pili ya Kifungu cha 18 (b) (vii) cha Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi kinavyoelekeza.

Ili kutekeleza Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
hasa katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya 
Nchi, ofisi ya Kanda imefanya kaguzi mbalimbali 
katika Migodi, Viwanda na maeneo ya biashara 
ili kuhakikisha miradi yote ya uwekezaji inafanya 
shughuli zake bila kuathiri mazingira.

Kanda pia imekuwa ikitoa elimu na 
kuwaelekeza wawekezaji kufanya Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira au Kaguzi za Athari kwa 
Mazingira ili kupata vyeti vya Mazingira.

Katika kipindi cha miaka miwili, Baraza 
limeendelea kusajili na kutoa vyeti vya Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira (TAM) kwa Miradi ya 
Uwekezaji iliyopo katika Mkoa wa Mbeya, Kutoa 
elimu ya utunzaji na kusimamia mazingira kupitia 
vyombo vya habari, mikutano ya hadhara na 
katika matukio ya Kimataifa kama vile nanenane 
na siku ya Mazingira Duniani.

Baraza pia limetekeleza na kusimamia 
maelekezo yanayotolewa na viongozi mbalimbali 
wa Serikali katika Mkoa wa Mbeya.  Baraza 
pia katika Mkoa wa Mbeya 
limefanikiwa kushughulikia 
malalamiko kutoka kwa wadau 
na wananchi ambayo yamekuwa 
yakiwasilishwa ofisi ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini.

Ili kuboresha mazingira ya 
uwekezaji, Baraza lina mfumo 
wa kielektroniki wa kusajili 
miradi (PMS) ambao unasaidia 
wawekezaji kusajili miradi na 
kupata cheti cha Tathmini za Athari 
kwa Mazingira kwa uharaka zaidi. 
Kwa kipindi cha miaka miwili, 
Baraza limefanikisha kusajili zaidi 
ya miradi 100 ya uwekezaji, ndani 
ya mkoa wa Mbeya na kufanikiwa 
kupata vyeti vya TAM.

Kupitia TAM wawekezaji 
wameweza kusimamia na kutunza 
mazingira katika maeneo yao ya 
kazi, hivyo kupunguza migogoro na 
uchafunzi wa mazingira.

Baraza limetoa elimu ya 
vibali vinavyotolewa kwa ajili ya 
kukusanya, kusafirisha na kutunza 

taka hatarishi (Vyuma chakavu, Mafuta machafu, 
taka za kielektroniki na makopo yanayobeba 
kemikali).

Elimu imekuwa ikitolewa kwa kuwakutanisha 
wadau wanaojishughulisha na shughuli za taka 
hatarishi lakini pia kukagua maeneo yao ya 
biashara ili kuona ni namna gani wanafuata 
taratibu za Serikali zilizowekwa.

Usimamizi na utoaji wa vibali vya taka hatarishi 
unasaidia kutoharibiwa kwa miundombinu ya 
nchi kama vile barabara, reli, mifumo ya umeme 
na maji hali kadhalika kuondoa na kupunguza 
uchafuzi wa Mazingira.

Baraza limendelea kutoa elimu ya katazo 
la matumizi ya mifuko ya plastiki kulingana na 
Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga 
Marufuku Mifuko ya Plastiki na Lakiri za vifuniko 
vya Plastiki za Mwaka 2022.

Elimu hii imetolewa katika vyombo vya 
Habari na kuwafikia wananchi katika maeneo 
mbalimbali ya Mkoa wa Mbeya yakiwemo na 
maeneo ya masokoni kama vile Uyole, Soweto, 
Kabwe na Mbalizi.

Ili kuhakikisha upatikanaji wa maji ya kutosha 
na kusimamia ubora wa Maji, Baraza kwa 
kushirikia na ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
na Shirika la Misitu Tanzania (TFS) limepanda miti 
takriban 1500 ambayo ni rafiki kwa mazingira 
katika vyanzo vya maji vya maeneo ya Ituha na 
Kawetele.

Baraza linatekeleza haya ili kuhakikisha 
vyanzo vya maji haviendelei kuathirika na 
kusababisha kupungua kwa uwingi na ubora wa 
maji.

Baraza lina jukumu la kulinda na kutunza 
Mazingira kwa manufaa ya Taifa kwa ujumla. 
Hivyo, uharibifu wa mazingira hasa vyanzo vya 
maji kunasababisha athari mbalimbali ikiwemo 
Mafuriko, kuharibu uoto wa asili na ikolojia ya 

wanyama na mimea.
Baraza limekuwa likitoa elimu ya Mazingira 

kwa wadau mbalimbali zikiwemo Klabu za 
Mazingira za wanafunzi wa shule za Msingi na 
Sekondari na Vyuo.

Siku ya Mazingira Duniani, 5/Juni/2023, 
Baraza kwa kushirikiana na Mkuu wa Wilaya ya 
Kyela walizindua Klabu ya Mazingira iliyoanzishwa 
katika shule ya msingi Sama iliyopo Wilaya ya 
Kyela.

 Klabu za mazingira mashuleni na vyuoni kwa 
kushirikiana na walimu wao zimekuwa zikisaidia 
katika kutunza Mazingira na kutoa elimu ya 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi katika 
maeneo yao.

Baraza kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
wa Mazingira liliandaa zoezi la kufanya usafi 
ili kuhamasisha jamii iweke kipaumbele cha 
kusafisha maeneo yao kwa mujibu wa taratibu 
mbalimbali za kimazingira.

Baraza katika wiki ya siku ya Mazingira 
Duniani Juni 2022 lilifanya usafi katika maeneo 
ya stendi kuu 
Mbeya, Soko la 
Soweto na Wilaya 
ya Mbarali katika 
eneo la Igawa 
pembezoni mwa 
barabara.

K a t i k a 
wiki hiyo pia 
elimu ilitolewa 
kwa watumiaji 
wa usafiri wa 
b a r a b a r a n i 
kutoka Mbeya 
hadi Njombe na 
Iringa kutotupa 
taka hovyo 

Waziri Mkuu Mstafu akiwa katika Banda la NEMC na wadau 
mbalimbali ili kupata elimu ya Mazingira.

Inaonyesha Kaimu Mkuu wa wilaya akimwagilia mti wa 
mfano alioupanda na pia kikundi cha wanafunzi ambao 
ndiyo Klabu ya Mazingira.

Meneja wa Kanda na maafisa wakitoa elimu kupitia Redio (Highland FM) na katika soko la Uyole.
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Mtambo wa Mgodini

Mkuu wa mkoa wa Mbeya Juma Homera alipotembelea 
Mgodi wa Kampuni ya Achimwene Busness Group Co. Ltd

Serikali Awamu ya Sita 
imerahisisha biashara ya madini

MAFANIKIO YA MKOA WA MBEYA KATIKA SEKTA YA MADINI

Na KOKU DAVID - Chunya

Kampuni ya Achimwene 
Busness Group Co. Ltd ni 
kampuni inayojishughulisha 

na uchimbaji mdogo mdogo wa 
madini mkoani Mbeya katika Wilaya 
Chunya.

Kampuni hiyo imekuwa 
mkombozi kwa vijana kwani 
imekuwa ikitoa ajira kwa vijana 
kutoka katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Akizungumza na Uhuru ya 
Kijani, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Achimwene Busness 
Group Co. Ltd Henerico Yohana 
anasema kuwa kupitia Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Mh. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kampuni yake inayojishughulisha 
na uchimbaji mdogo mdogo wa 
madini imeweza kurahisisha 
masoko ya biashara ya madini hali 
inayosababisha vijana wengi kupata 
ajira na kipato kuendesha maisha 
yao.

Anasema, soko la pamoja la 
kuuzia madini limesaidia kupaisha 
bei ya dhahabu na kupata faida 
baada ya mtu kuuza dhahabu zake.

Anasema kutokana na hali hiyo, 
imemuwezesha kutoa ajira kwa 
vijana wenzake ikiwa ni pamoja na 
kusaidia jamii inayozunguka eneo 
analochimbia dhahabu.

Anaongeza kuwa, jambo kubwa 
kuliko yote wanaishukuru serikali 
kupeleka umeme katika Kijiji 
cha Itumbi ambako wanafanyia 
uchimbaji hali iliyosaidia kuendesha 
mitambo yao kwa faida.

Anasema kabla ya kuwekewa 
umeme kwa mwezi walikuwa 
wakitumia Tshs. milioni 30 hadi 
Tshs. milioni 45 kununua dizel lakini 
hivi sasa wanatumia Tshs. milioni 8 

ACHIMWENE:

mpaka Tshs. milioni 9. 
Anasema jitihada za serikali 

katika kuwatengenezea mazingira 
mazuri ya biashara imewaondoa 
kwenye kutumia Tshs. milioni 
45 kwa ajili ya mafuta kila mwezi 
hadi kutumia gharama za chini ya 
kiwango cha kawaida kabisa.

“Napenda kuishukuru sana 
serikali ya yetu ya Awamu ya Sita 
chini ya mama yetu Samia Suluhu 
Hassani kwa kutukumbuka 
na kutupa kipau mbele sisi 
wafanyabiashara wa madini 
kwani pamoja na kutuletea 
umeme lakini soko la madini 
na kufungua milango ya kuuza 
madini limesaidia bei ya dhahabu 
kupanda na kutupatia faida,” 
anasema Heneriko.

Anasema, kabla ya kuwepo kwa 
soko la madini biashara ilikuwa ni 
ya ubabaishaji na kwamba watu 
walikuwa wakinunulia mitaani 
dhahabu hali iliyokuwa ikichangi 
kuzulumiwa tofauti na sasa 
baada ya kuanzishwa 
kwa masoko ya madini.

A n a s e m a 
c h a n g a m o t o 
n y i n g i n e 
w a l i z o k u w a 
wakikutana 
nazo ni 

kutoaminika katika mabenki na 
kushindwa kukopesheka sababu 
kubwa ikiwa ni kukosekana kwa 

mbalimbali ya maendeleo.
Kupitia uchimbaji mdogo 

mdogo anaoufanya, anasema 
pamoja na kutoa ajira kupitia 
kampuni yake pia amesaidia 
sehemu ya ujenzi katika shule 
ya msingi Itumbi na sekondari 
ambayo hivi sasa ipo katika 
hatua za awali za ujenzi 
pamoja na ujenzi wa Zahanati 
katika Kijiji hicho.

Anasema, pia kampuni 
yake mara kwa mara imekuwa 
ikitoa huduma za maji katika 
vituo vya Afya vilivyopo jirani 
na Kijiji ambacho mgodi wake 
upo.

“Hatujafanya mambo 
mengi kwa jamii lakini haya 
machache tunayofanya ni 
kwa sababu tu ya Serikali yetu 
ya Awamu ya Sita ambayo 
imetuwekea mazingira 
mazuri ya biashara lakini 
pia na uongozi wa Mkoa wa 
Mbeya wanaotupa ushirikiano 
mzuri pamoja na mkuu wa 
Wilaya ambao kwa pamoja 
wapo karibu sana na sisi 
wafanyabiashara wa madini,” 
anasema Heneriko.

Anasema kuwa katika 
kurudisha shukrani kwa 
serikali, kampuni yake pia 
hushirikiana vizuri na uongozi 
wa Kijiji ili kuhakikisha 
maendeleo yanapatikana 
katika eneo hilo.

Anasema kiujumla 
anaipongeza serikali kwa 
namna ilivyo karibu na 
wawekezaji lakini pia 
imewaondolea hofu kwani 
hivi sasa wana uwezo wa 
kuzungumza na watendaji 
wakuu wa serikali mambo 
mbalimbali kulingana na 
biashara zao.

“Kwa mara nyigine 
nampongeza sana mama 
yetu Dkt. Samia kwa 
kutoa kipaumbele kwa 
sisi wachimbaji lakini pia 
amechangia kwa kiwango 
kikubwa maendeleo ya 
Chunya,” anasema Heneriko.

soko la uhakika la kuuza dhahabu.
“Kwakweli kukosekana kwa soko la uhakika 

la dhahabu kulichangia sana sisi kutoaminika na 
kuonekana kama wahuni.

“Hapakuwan a sehemu ya kuzipeleka dhahabu 
na badala yake zilikuwa zinauzwa pembeni au 
uchocholoni lakini sasa hivi tunaishukuru serikali 
kwa kutuletea soko la uhakika hali ambayo 
imesaidia kuanza kuaminika na kukopesheka,” 
anasema Heneriko. 

Tangu lipatikane soko la madini, anasema 
biashara imekuwa ya uwazi kila mtu anaona na 
imesaidia unafuu wa kukopesheka lakini pia bei 
imekuwa nzuri hivyo wafanyabiashara wa madini  
hawana shida tena na masoko.

Heneriko anasema hivi sasa biashara hiyo ya 
madini imekuwa tegemezi kwa jamii kutokana na 
faida inayopatikana baada ya mauzo kupitia soko 
la madini.

Anaongeza kuwa, kutokana na biashara ya 
madini vijana wengi wameweza kufanya shughuli 
nyingine mbalimbali za kuwaingizia kipato.

Anasema kupitia biashara hiyo ya madini, 
ameweza kufungua kampuni ya usafilishaji 
ikiwa ni pamoja na kuisaidia jamii katika mambo 

Mtambo wa Mgodini



24 Alhamisi Desemba 7, 2023 UHURUTOLEO MAALUMU 9Alhamisi Novemba 30, 2023 UHURU

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA 
imetekeleza  miradi mbalimbali ya maendeleo

Na KOKU DAVID-
 CHUNYA.

Halmashauriya Wilaya ya Chunya 
ni Halmashauri iliyo ndani ya 
wilaya ya Chunya ambayo ni kati 

ya Wilaya tano zilizopo mkoani Mbeya. 
Wilaya ya Chunya inapakana na Mkoa 
wa Singida na Tabora kwa upande wa 
Kaskazini, Mkoa wa Iringa na wilaya 
ya Mbarali kwa upande wa Mashariki, 
Wilaya ya Songwe kwa upande wa 
Magharibi.

Wilaya ya Chunya iko umbali mita 
800 mpaka mita 1500 kutoka usawa 
wa Bahari na ina joto kati ya nyuzi joto 
21C mpaka 23 C. Wastani wa mvua kwa 
mwaka ni kati ya milimita 700 na 1200 

MAYEKA S.MAYEKA - MKUU 
WA WILAYA YA CHUNYA

BOSCO MWANGINDE - MWENYEKITI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA

TAMIM H.KAMBONA - MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYAANAKLETH MICHOMBERO- 

KATIBU TAWALA CHUNYA

kwa mwaka.
Wilaya ya Chunya ilianzishwa miaka 1930 

na baadaye mwaka 1984 ndipo Halmashauri ya 
wilaya ya Chunya ikaanzishwa rasmi wakati serikali 
za mitaa zilipoundwa. Makao makuu ya wilaya ya 
Chunya yako Chunya Mjini ambapo kata za Itewe 
na Chokaa ndizo kata zinazounda makao makuu ya 
wilaya hiyo.

ENEO LA ARDHI
Wilaya ya Chunya ina ukubwa wa eneo wenye 

jumla ya kilometa 13,149 ambapo Tarafa ya 
Kipembawe ina ukubwa kilometa 8,766 sawa na 
asilimia 66.9 za eneo la wilaya wakati Tarafa ya 
kiwanja ina kilometa 4,383 sawa na asilimia 33.3. 
Katika kata 20 zinazounda wilaya ya Chunya kata 
ya Mafyeko ndio kata yenye eneo kubwa kuliko 
zote na kwamba inachukua asilimia 25.9 za eneo 
la Wilaya ikifuatiwa na Kambikatoto ambayo ina 
asilimia 15.9 huku kata ya Itwete ikiwa na asilimia 
0.5 ya eneo lote la Wilaya ya Chunya.

Asilimia 87 ya wakazi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Chunya wanategemea kilimo na Kilimo ndiyo 
huchangia kwa kiwango kikubwa katika uchumi 
wa wilaya na kwamba yapo mazo mbalimbali ya 
biashara ambayo hulimwa katika Wilaya hii ya 
Chunya ambayo ni Tumbaku, Alizeti, karanga, 
soya na mengine lakini mazao kuu la biashara ni 

Tumbaku ambalo kwa Mwaka 
2021/2022 tani 7,000 za 
Tumbaku zilizalishwa wakati 
mwaka 2022/2023 tani 18,000 
za Tumbaku zimezalishwa.

Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya pia inayo skimu ya 
umwagiliaji Ifumbo ambayo 
ina hekta 600 zinazofaa 
kwa kilimo cha umwagiliaji 
na kwamba mazao kama  
Mpunga, maharage, Mboga 
mboga na mazao mengine 
hulimwa.

Mpaka sasa eneo linalotumika kwa 
kilimo ni hekta 141 na kwamba gharama 
zilizotumika kujenga skimu hiyo ya umwagiliaji 
ni Tshs. milioni 915,000,000 kutoka kwa wadau 
mbalimbali ambao ni ASDP/DADP’s, DIDF/NIDF 
pamoja na Halmashauri ya Wilaya.

UKUSANYAJI WA MAPATO YA NDANI YA 
HALMASHAURI

Katika mwaka wa fedha wa 2021/2022 
makisio kwa mwaka yalikuwa ni kukusanya 
Tshs. bil. 4,846,560.000.00 lakini zilikusanywa 
Tshs. bil. 5,271,993,916.70 ambazo ni sawa na 
asilimia 108.78.

Mwaka 2022/2023 makisio yalikuwa ni 
kukusanya Tshs. bil. 5,330,600,000.00 lakini 
zilikusanywa Tshs. bil. 6,279,902,160.35 ambazo 
ni sawa na asilimia 117.81. Kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024 Makisio ya makusanyo ni Tshs. 
bil. 5,543,358,000.00 mpaka kufikia Octoba 2023 
Halmashauri ya wilaya Imekusanya Tshs. bil. 
2,967,876,117.64 ambayo ni sawa na asilimia 
53.54

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 
KATIKA SEKTA MBALIMBALI

Sekta ya Michezo na Burudani.
Halmashauri ya wilaya ya Chunya inajenga 

uwanja wa Halmashauri ambao ndani 
yake utakuwa na viwanja mbalimbali 
kama vile uwanja wa mpira wa miguu, 
Uwanja wa Mpira wa pete, Uwanja 
wa mpira wa Mikono (Handball), na 
viwanja vingine vingi. Uwanaja huo 
unatarajiwa kughalimu kiasi cha Tshs. 
bil. 10,031,933,405.00.

Hadi sasa ujenzi wa uwanja huo 
umeshaghalimu kiasi cha Tshs. bil. 
1,883,851,252.84 ambapo chanzo 
cha fedha kilichotumika ni mapato ya 
ndani pamoja na michango ya wadau 
wa maendeleo.

Uwanja huo unaosimamiwa na 
kumilikiwa na Halmashauri, mpaka 
sasa shughuli zilizofanyika ni pamoja 

na ujenzi wa ukuta ambao umeghalimu 
Tshs. milioni 34,160,800 na kwamba kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 Halmashauri 
imetenga Tshs. milioni 70 ambapo kati ya 
fedha hizo mpaka sasa Tshs. milioni 34,726,500 
zimeshatumika. Aidha, shughulizi zinazoendelea 
kufanyika kwa sasa katika pesa hizo zilizotengwa 
mwaka 2023/2024 ni kujenga nguzo 91 pamoja 
na maandalizi ya eneo la kuchezea kwa viwanja 
vyote.

SEKTA YA AFYA.
Kuanzia mwaka wa fedha 2020/2021 hadi 

2023/2024 Halmashauri ilipokea Jumla ya Tshs.
bil. 4,203,000,000.00 kwaajili ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali na kwamba katika fedha 
hizo Tshs.bil. 2,890,000,000.00 zilipokelewa 
toka Serikali Kuu, Tshs. mil.  500,000,000.00 
fedha za TOZO za Miamala za simu, Tshs. mil. 

490,000,000.00 mapato ya ndani, fedha 
za UVICO Tshs. mil. 300,000,000.00 na 
Tshs. milioni 23,000,000 Global fund

SEKTA YA ELIMU.
ELIMU SEKONDARI

Kuanzia mwaka wa fedha 2020/2021 
hadi 2023/2024 halmashauri ilipokea 
jumla ya Tshs. bil. 3,057,452,407.85 
zikiwa ni fedha kutoka Serikali Kuu, 
SEQUIP, EP4R, UVIKO 19, TOZO na 
Pochi la Mama kwaajili ya utekelezaji 
na Ukamilishaji wa miundombinu 
mbalimbali ya elimu.

ELIMU MSINGI NA AWALI
Kuanzia mwaka wa fedha 

2020/2021 hadi 2023/2024 
halmashauri ilipokea jumla ya Tshs. bil. 
4,585,735,760.00 kutoka Serikali Kuu, 
EP4R, UVIKO19, LANES II na BOOST 
kwaajili ya Ukamilishaji na utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya elimu Msingi 
na Awali.

Uwezeshaji wananchi Kiuchumi.
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 

imekuwa ikiwawezesha wananchi 
kiuchumi kupitia utoaji wa mikopo 
ya asilimia 10 kwa vijana, wanawake 
na watu wenye ulemavu na kwamba 
kuanzia mwaka wa fedha wa 2020/2021 
hadi 2022/2023 kiasi cha Tshs. bil. 
1,009,195,000.00 kilitolewa kama 
mkopo kupitia mapato ya ndani.

Pia katika mwaka wa fedha wa 
2020/2021 hadi 2022/2023 kiasi cha 
Tshs. bil. 1,686,852,594.00 kilitolewa 
kama mkopo wa jumla kupitia mapato 
ya ndani na mapato kutoka serikali kuu.

KITUO CHA AFYA SANGAMBI

SHULE YA ENGLISH MEDIUM.

UWANJA WA MPIRA  WA MIGUU CHUNYA
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Na Koku David - Mbeya.

Taasisi Ya Utafiti Wa Mifugo Tanzania 
(TALIRI) Uyole ni miongoni mwa vituo nane 
(8) vya Kanda vinavyounda TALIRI ambayo 

ilianzishwa chini ya Sheria No. 4 ya 2012. TALIRI 
Uyole inasimamia shughuli za utafiti katika 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini) na kwamba 
ipo takribani kilometa 11 kutoka mji wa Mbeya, 
pembezoni mwa barabara kuu ya Tanzania/ 
Zambia (TANZAM). 

Taasisi hii inasimamia kikamilifu utafiti wa 
mifugo nchini ili kuongeza uzalishaji na kipato 
kwa wananchi na  uchumi wa Taifa kwa ujumla 
wake. 

Dira ya TALIRI ni kuwa Taasisi ya Mifugo ya 
mfano inayochangia kuboresha hali ya maisha 
ya wafugaji na wadau wengine na Dhima yake 
ni kutengeneza, kusambaza na kuhamasisha 
matumizi ya teknolojia sahihi kwa wadau wote 
wa mifugo ili kuboresha uzalishaji endelevu wa 
mifugo. 

MAJUKUMU MAKUU YA TAASISI NI KAMA 
IFUATAVYO:

Kutunza na kusambaza aina bora za 
ng’ombe wa maziwa waliopo Kituoni kwa 
wafugaji wadogo katika Kanda.

Kuibua tekinolojia bora na muafaka za 
ufugaji kwa aina mbalimbali za mifugo ikiwa 
pamoja na ng’ombe, nguruwe, kuku na 
wanyama wengine wadogo watakaoonekana 
wana umuhimu katika Kanda na Taifa kwa 
ujumla. Teknolojia hizi zinahusu mifumo 
ya menejimenti ya mifugo, usindikaji na 
matumizi ya mazao ya mifugo yenye 
kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje 
ya nchi.

K u t a f i t i 
na kukuza 
m a t u m i z i 
ya malisho 
ya mifugo ili 
k u b o r e s h a 
lishe na 
uzalishaji wa 
mazao ya mifugo.

Kuendeleza na 
kuhifadhi mifugo ya asili 
kwa lengo la kuboresha uzalishaji 
wa nyama na mazao mengine ya 
mifugo.

Kuimarisha mahusiano kati ya 
watafiti, maafisa ughani, wafugaji 
na wadau wengine katika Kanda ili 
matokeo ya tafiti za mifugo ziwafikie 
walengwa.

MAFANIKIO.
Kituo cha Utafiti wa Mifugo cha Uyole 

kimepata mafanikio mbalimbali katika 
utekelezaji wa malengo ya utafiti katika Kanda. 
Baadhi ya mafanikio hayo ni yafuatayo:

Kituo kimefanikiwa kusambaza mbegu za 
ng’ombe kwa kusambaza madume na majike 
kwa wafugaji wadogowadogo na Asasi za serikali 
na zisizo za kiserikali. Usambazaji wa mbegu za 

n g ’ o m b e 
bora wa 

TALIRI UYOLE: 
Tunajivunia kuboresha uzalishaji endelevu wa mifugo

Ng’ombe aina ya Friesian wanaopatikana kituoni 
TALIRI Uyole

Ng’ombe aina ya Friesian wanaopatikana kituo cha TALIRI Uyole

maziwa kumeleta muamko 
mkubwa katika Kanda kwa 
kufuga aina hii ya ng’ombe 
ili kuongeza kipato na 
kuboresha lishe za familia. 
Katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2020 hadi sasa 
ng’ombe bora 57 (majike 8 na 
madume 49) walisambazwa 
kwa wafugaji wa mikoa ya 
Mbeya, Njombe, Dar-Es-
Salaam, Songwe, Iringa na 

Ruvuma.
Uzalishaji wa 
mbegu za malisho 

aina ya Rhodes 
( C h l o r i s 

G a y a n a ) 
pamoja na 
mikate ya 
majani (Hay 
bales). Kiasi 
cha Tani 2.5 

za mbegu 
kilizalishwa na 

kusambazwa kwa wafugaji 
wa mikoa mbalimbali nchini. 
Na kiasi cha marobota (Bales) 
10,000 kilizalishwa na kuuzwa 
kwa wafugaji wa Kanda ya 
Nyanda za Juu 
Kusini na 
kiasi 

kingine kililishwa kwa mifugo 
iliyopo kituoni. Pia kituo 
kina majani aina mbalimbali 
za Mabingobingo (Napier) 
ambayo yanazalishwa na 
kulishwa kwa mifugo. Pia 
vipando vya mbegu hizi 
husambazwa kwa wafugaji 
walio na mashamba kwa ajili 
ya kupanda.

MPANGO MKAKATI.
Tafiti mbalimbali za kuku 

wa asili na chotara, ambapo 
kuku aina ya Mandendenga 
na Katewa walifanyiwa tafiti. 
Kwa sasa kuna kuku wa 
asili aina ya Horasi na kuku 
chotara aina ya Kuroiler 
ambao wanafanyiwa utafiti 
na kutunzwa. Utafiti wa 
nguruwe pia unafanyika 
kituoni kwa ajili ya kuzalisha 
na kusambaza kwa wafugaji. 
Nguruwe aina ya Large White, 
Duroc na chotara wake 
wanafugwa kwa lengo la 
kufanya tafiti na kuzalisha.

Taasisi ya Utafiti wa 
Mifugo (TALIRI) Uyole pia 
inatoa mafunzo kwa 
vitendo kwa wafugaji na 
wanafunzi wa mifugo 
kutoka vyuo vya mifugo. 

Kwa mwaka 2023 taasisi 
ilipokea jumla ya wanafunzi 

60 kutoka vyuo vya LITA 
Morogoro, LITA Madaba na 
SUA kwa ajili ya mafunzo 
kwa vitendo kwa muda 
wa miezi miwili. Pia taasisi 
imekuwa ikipokea wafugaji 
mmoja mmoja na makundi 
ya wafugaji kwa ajili ya kutoa 

elimu mbalimbali za 
ufugaji.

Mikate ya majani (Hei) ikitolewa shambani na 
kupelekwa kuhifadhiwa kwa ajili ya kulishia mifugo 
na kuuzwa kwa wafugaji wakati wa kiangazi.

Wanafunzi wakielekezwa namna 
ya kupanda malisho aina ya 

mabingobingo (Napier)

Kuku aina ya Kuroiler

Mikate ya majani (Hei)
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Na KOKU DAVID-
Mbeya

Mamlaka ya 
U s i m a m i z i 
wa Bima 
T a n z a n i a 

(TIRA) inatekeleza 
Majukumu yake kupitia 
Ofisi na Kanda zake 

mbalimbali ikiwemo 
Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini ambayo 
ina ofisi yake mkoani 
Mbeya. Yafuatayo ni 
mafanikio ya Sekta ya 
Bima chini ya uongozi 
wa Serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na 
Rais Dkt. Samia Suluhu 

Wanafunzi wakipatiwa elimu ya bima 
wakati wa maonesho ya nanenane 2023 Jijini 
Mbeya. Taswira ya mfumo wa usajili wa watoa huduma za bima (TIRA-ORS)

Wakulima Kata ya Kajunjumele wilayani 
Kyela wakipatiwa elimu ya bima ya kilimo.

SEKTA YA BIMA YAZIDI KUIMARIKA

MAFANIKIO YA MKOA WA MBEYA KATIKA SERIKALI YA AWAMU YA SITA

TIRA MBEYA: 

Baadhi ya wananchi waliohudhuria katika maonesho ya Nanenane 2023 Jijini 
Mbeya wakipatiwa elimu ya bima katika banda la TIRA.

na usalama wa soko la bima kwa 
kuboresha mifumo ya digitali. 
Mamlaka imeboresha Mfumo wa TIRA-
MIS ambao unatumika kuhakiki bima 
mbalimbali na katika maboresho hayo 
imeleta mabadiliko kwa kuimarisha 
uhalali wa bima zinazotolewa na 
kupunguza kwa kiasi kikubwa vitendo 
vya udanganyifu kwenye bima.

Vilevile Serikali imerahisisha 
mifumo ya usajili wa watoa huduma za 
bima kwa kuanzisha mfumo wa usajili 
mtandaoni unaopatikana kupitia tovuti 
ya Mamlaka yenye anuani ors.tira.
go.tz. Kupitia mfumo huu Serikali ya 
awamu ya sita imerahisha njia ambayo 
wananchi na wawekezaji wanaweza 
kufanya usajili wa biashara za bima 
kwa urahisi zaidi. 

Watoa huduma za bima zaidi ya 33 
ndani ya mkoa wa Mbeya wametumia 
mfumo huo kikamilifu katika kupata 
leseni za bi

ashara ya bima ambao ni sawa 
na asilimia 78.57 ya wakala wa bima 
walioomba usajili.

HITIMISHO:
Sekta ya Bima nchini Tanzania 

inaendelea kukua chini ya uongozi wa 
serikali ya awamu ya sita inayoongozwa 
Rais Mh. Dkt. Samia Suluhu Hassan. 

Mafanikio, ukuaji wa uchumi, 
na mabadiliko chanya yanaendelea 
kuiweka Tanzania katika ramani ya 
kimataifa. 

Fursa za kipekee, mazingira bora 
ya biashara, na mikakati madhubuti 
inayoendelea kuwekwa, inaonyesha 
jinsi Tanzania inavyoendelea kuwa 
kitovu cha uwekezaji wa kimataifa 
ikiwemo uwekezaji katika sekta ya 
bima.

MAFANIKIO YA 
KAMPUNI ZA BIMA:

Mkoa wa Mbeya una 
matawi ya kampuni za Bima 
yapatayo 13. Sekta ya bima 
kwa ujumla illifanikiwa 
kukusanya ada za bima zenye 
thamani ya Tsh. 13.7 bilioni 
katika bima za kawaida na 
Tsh. 762 milioni katika bima 
za Maisha ndani ya mkoa 
wa Mbeya katika kipindi cha 
mwaka 2022. Takwimu hizi 
zinaonesha muamko wa 
wananchi katika kujilinda na 
athari za majanga mbalimbali 
kupitia bima na vilevile 
mchango wa bima katika 
kuwanusuru watanzania 
kuondokana na umasikini na 
kupelekea mustakabali mzuri 
wa kifedha.

MAENDELEO YA 
TEKNOLOJIA:

Serikali ya awamu ya sita 
kupitia TIRA imefanikiwa 
kuleta mabadiliko ya 
teknolojia ambayo yamelenga 
kuimarisha usimamizi 

Hassan.

UELIMISHAJI WA BIMA KWA 
WATANZANIA:

Chini ya uongozi wa Serikali 
ya awamu ya Sita, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
imeweza kuwafikia wananchi wengi 
zaidi katika kutoa elimu ya bima ili 
kuhakikisha wananchi wanapata 
uelewa wa masuala yanayohusu bima 
pamoja na haki zao ambapo zaidi 
ya wakazi wa jiji la Mbeya 600,764 
walipatiwa elimu ya bima katika nyanja 
mbalimbali kulingana na mahitaji yao.

UWEKEZAJI WA KUVUTIA:
Serikali ya awamu ya sita imeweka 

Mikakati mbalimbali ili kuvutia 
wawekezaji, kuimarisha mazingira ya 
biashara, na kutoa motisha ambapo 
imesaidia kufungua milango ya fursa 
mpya za uwekezaji katika sekta ya 
bima.

Kupitia mikakati iliyowekwa na 
serikali ya awamu ya sita katika 
kukuza uwekezaji katika sekta ya 
bima Tanzania, Mamlaka imefanikiwa 
kuongeza mawakala wa bima wapatao 
12 na kupelekea idadi ya mawakala 
wa bima 33 ndani ya mkoa wa Mbeya 
kufikia Oktoba, 2023. 

Mamlaka inaendelea kuweka 
mikakati kulingana na maelekezo 
ya Serikali ili kuhakikisha kuwa wigo 
wa usambazaji wa bidhaa za bima 
unatanuka ili wananchi waweze 
kupata huduma za bima kwa urahisi 
zaidi popote walipo.

Pia Serikali imeweka mazingira 
mazuri ya biashara, maboresho ya 
Sheria, na hatua za kuhamasisha 
uwekezaji ambazo ni kichocheo katika 
kuvutia wawekezaji wa kigeni pamoja 
na kufuta baadhi ya masharti ya usajili 
kwa mawakala wa bima kikiwemo 
kigezo cha mtaji ili kuongeza wigo wa 
watoa huduma za bima kote nchini.

Namna ya kuhakiki bima kwa kutumia mfumo wa TIRA-
MIS.
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yafanikiwa kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo
HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSOKELO

Na Peter Tungu- BUSOKELO.

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
ni miongoni mwa Halmashauri 
mpya za Wilaya zilizoanzishwa 

nchini Tanzania na ikiwa imegawanywa 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe mwaka 2012 baada ya mlolongo 
wa mageuzi na hitaji la kutoa huduma 
bora  kwa jamii.

HISTORIA YA KIJIOGRAFIA
Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 

inapatikana kati ya latitudo 80  30 � 
mashariki 90 30� kusini mwa Ikweta na 
longitudo 33� na 34� mashariki mwa 
mstari wa Greenwich. Halmashauri 
hii inapakana na Wilaya ya Kyela kwa 
upande wa kusini, Halmashauri ya Wilaya 
ya Rungwe kwa upande wa magharibi, 
Wilaya ya Makete kwa upande wa 
mashariki na Wilaya ya Mbeya upande 

JAFFAR HANIU - MKUU 
WA WILAYA YA RUNGWE

ANYOSISYE NJOBELO - MWENYEKITI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSOKELO

LOEMA PETER - MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSOKELOALLY SAID KIUMWA - KATIBU 

TAWALA RUNGWE

wa kaskazini.
Makao makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Busokelo yapo Mji wa Lwangwa ambao upo kilomita 
47 kutoka Tukuyu mjini.

ENEO LA ARDHI
Halmashauri ina jumla ya eneo la kilomita za 

mraba 969.14 ambapo asilimia 85 ya eneo hilo 
linatumika kwa ajili ya kilimo wakati ardhi iliyobaki 
asilimia 15 zikiwa zimetawaliwa na misitu, milima na 
maeneo ya makazi

HALI YA HEWA
Hali ya hewa ya Halamshauri hii inatokana na 

urefu wake kutoka usawa wa bahari na imepambwa 
na  milima ambapo kuna mlima Rungwe na 
Livingstonea mbayo ipo mita 770 hadi 2,265 kutoka 
usawa wa bahari. Wastani wa mvua ni milimita 900 
kwenye maeneo ya tambarare hadi milimita 2,700 
kwa maeneo yenye miinuko. Kwa kawaida joto 
linakadiliwa kuwa nyuzi joto 18-25 kwa kipindi chote 
cha mwaka.

KANDA ZA KILIMO:
Halmashauri ya Busokelo imegawanyika katika 

kanda kuu tatu za kilimo, ukanda wa Chini, Kati na Juu. 
Katika kanda hizo tatu zinatofuatiana kwa tabia ya hali 
ya hewa na mazao yanayolimwa kama ifuatavyo;

Ukanda wa chini:
Unaundwa na Kata za Kisegese, Kambasegela, 

Ntaba, Itete, Lufilyo na sehemu ya kata ya Lupata 
katika vijiji vya Ntapisi na Bwibuka. Ukanda huu 
ni maarufu kwa uzalishaji wa mazao ya mpunga, 
mahindi, mihogo, maharage, mbaazi, kokoa na 
matunda mbalimbali. Pia wakulima wa maeneo haya 
hufuga ng’ombe wa kienyeji (asili), mbuzi, nguruwe 
nk.

UKANDA WA KATI:
Unaundwa na Kata za Lwangwa, Kabula na 

Sehemu Kata ya Lupata katika vijiji vya Lupata, 
Mpanda na Nsoso. Ukanda huu kwa sehemu kubwa 
umefunikwa na mazao ya kudumu kama migomba, 
kahawa, chai, miwa nk. Pia mazao mbalimbali ya 
msimu hulimwa katika ukanda huu kama mahindi, 
maharage, karanga, viazi vitamu, viazi mviringo, 

mihogo, mbogamboga na 
matunda mbalimbali.

W a k u l i m a 
wa maeneo haya 
hujishughulisha pia na 
ufugaji wa ng’ombe wa 
maziwa na wa kienyeji 
kwa kiasi kidogo, 
nguruwe, mbuzi wa 
maziwa nk.

UKANDA WA JUU:
Ukanda huu 

unaundwa na kata 
za Mpombo, Isange, 
Kandete na Luteba. 
Ukanda huu ni maarufu 
kwa kilimo cha viazi 
mviringo, mahindi, 

njegere, mazao ya bustani, 
na matunda. Wakulima wa 
maeneo haya pia ni wafugaji wa 
ng’ombe wa maziwa, nguruwe, 
mbuzi, kuku nk. Zana za kilimo 
zitumikazo katika ukanda huu 
ni jembe la mkono 97% na 
matrekta 3%.

 
UKUSANYAJI WA MAPATO YA 

NDANI YA HALMASHAURI
Hali ya ukusanyaji wa 

mapato ya Ndani katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Busokelo imeongezeka 
kutoka asilimia 97 kwa mwaka 

2020/2021 hadi kufikia asilimia 103.04 kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023.

Katika mwaka wa fedha wa 2020/201 makisio 
kwa mwaka yalikuwa ni kukusanya Tshs. bil. 
1,523,020,000.00 lakini zilikusanywa Tshs. bil. 
1,483,467,521.54 ambazo ni sawa na asilimia 
97. Mwaka 2021/2022 makisio kwa mwaka 
yalikuwa ni kukusanya Tshs. bil. 1, 593,938,000.00 
zikakusanywa Tshs. bil. 1,667,325,646.68 ambazo 
ni sawa na asilimia 105.

Mwaka 2022/2023 makisio yalikuwa ni 
kukusanya Tshs. bil. 1,813,245,119.00 lakini 
zilikusanywa Tshs. bil. 1,868,361,231.65 ambazo ni 
sawa na asilimia 103.04.  Kwa mwaka 2023/2024 
makisio yalikuwa ni kukusanya Tshs. bil. 
2,000,000,000.00 lakini  hadi kufikia mwezi Octoba 
zilikusanywa Tshs. bil. 1,000,623,402.86 ambazo 
ni sawa na asilimia 50.03. Jumla kuu ya makisio ni 
Tshs. bil. 6,930,203,119.00 na makusanyo jumla 
kuu ni Tshs. bil. 5,655,080,450.01 ambazo ni sawa 
na asilimia 81.6.

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 
KATIKA SEKTA MBALIMBALI

SEKTA YA UTAWALA.
Katika ukamilishaji wa miundombinu kwa 

mwaka wa fedha 2021/2022 Halmashauri ilipokea 
Tshs. bil. 2 kutoka serikali kuu kwa ajili ukamilishaji 
wa jengo la Utawala na kwa mwaka 2022/2023 
kiasi cha Tshs. mil. 900 zikiwemo Tshs. mil. 750 
zilitolewa kwa ajili ya ukamilishaji wa ujenzi wa 
jengo la Utawala na kiasi cha Tshs milioni 150 kwa 
ajili ya ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi Mtendaji.

Aidha kwa Mwaka wa fedha 2023/2024 Tshs. 
mil. 300 zilitolewa kwa ajili ya ununuzi wa samani 
katika jengo la Utawala.

SEKTA YA AFYA.
Kuanzia mwaka wa fedha 2020/2021 hadi 

2023/2024 Halmashauri ilipokea Jumla ya Tshs. 
bil. 3,595,233,000.00 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali, kati fedha hizo Tshs. bil. 
2,957,733,000.00 zilipokelewa toka Serikali Kuu, 
Tshs. mil.  500,000,000.00 fedha za TOZO za 
Miamala za simu, Tshs. mil. 90,000,000.00 fedha 
za UVICO na Tshs. mil. 47,500,000.00 fedha za 
mapato ya ndani zilizotumika katika ukamilishaji 
wa zahanati ya Nsoso.

ELIMU SEKONDARI
Kuanzia mwaka wa fedha 2020/2021 

hadi 2023/2024 halmashauri ilipokea 
jumla ya Tshs. bil. 3,424,180,028.00 
zikiwa ni fedha kutoka Serikali Kuu, 
SEQUIP, EP4R na Pochi la Mama kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
elimu.

ELIMU MSINGI
Kuanzia mwaka wa fedha 2020/2021 

hadi 2023/2024 halmashauri ilipokea 
jumla ya Tshs. bil. 1,927,877,980.00 
kutoka Serikali Kuu, EP4R na BOOST kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya elimu.

UWEZESHAJI WANANCHI 
KIUCHUMI

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 
imekuwa ikiwawezesha wananchi 
kiuchumi kupitia utoaji wa mikopo ya 
asilimia 10 kwa vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu kwa mchanganuo 
ufuatao;-

Mwaka Kiasi 
Kilichotengwa

Kiasi 
Kilichotolewa 
kwa Vikundi

Idadi ya 
Vikundi 
Vilivyonufaika

2020/2021 91,335,870.01 361,000,000.00 85

2021/2022 100,090,000.00 425,500,000.00 100

2022/2023 119,367,511.86 175,000,000.00 20

2023/2024 55,940,000.00 0 0

JUMLA KUU 366,733,381.87 961,500,000.00 205.00



28 Alhamisi Desemba 7, 2023 UHURUTOLEO MAALUMU

WAKALA WA UFUNDI NA 
UMEME TANZANIA (TEMESA) 

MKOA WA MBEYA
“TEMESA MPYA INAYOTOA HUDUMA BORA NA YA KISASA KWA UMMA”

1.0 UTANGULIZI

Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania (TEMESA) mkoa wa 
Mbeya ni upo chini ya Wizara 
ya Ujenzi. TEMESA ilianzishwa 
chini ya Sheria ya Wakala Na.30 
ya mwaka 1997 na kutangazwa 
katika Gazeti la Serikali Na.254 
la tarehe 26 Agosti, 2005, na 
kuzinduliwa rasmi tarehe 23 Juni, 
2006.

TEMESA ilianzishwa kuchukua 
majukumu ya iliyokuwa Kurugenzi 
ya Ufundi na Umeme (Electrical & 
Mechanical Division - E & M) chini 
ya Wizara ya Ujenzi. Kurugenzi ya 
Ufundi na Umeme ilianza tangu 
mwaka 1925 chini ya Kurugenzi 
ya kazi za Umma (Public Works 
Department – PWD).

1.1 DIRA (VISION)
Dira ya Wakala wa Ufundi na 
Umeme ni kuwa na Taasisi yenye 
ufanisi na ubunifu inayotoa 
huduma za Kihandisi Tanzania 
kwa ajili ya kumridhisha mteja.

1.2 DHIMA (MISSION)
Dhima ya Wakala wa Ufundi na 
Umeme ni kutoa huduma za 
uhakika, salama na zenye ubora 
wa hali ya juu katika fani za 
uhandisi mitambo, umeme na 
elektroniki, huduma za vivuko na 
ukodishaji mitambo kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa.

2.0  MAJUKUMU YA WAKALA 
WA UFUNDI NA UMEME 
TANZANIA (TEMESA)
Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania Mkoa wa Mbeya 
unatoa huduma zifuatazo kwa 

kutumia vifaa vya kisaa na 
wataalamu wabobezi:-
 i. Kufanya ukaguzi, vipimo na 
matengenezo ya magari, pikipiki, 
jenereta  na Mitambo. 

ii. Kufanya ukaguzi, vipimo, 
usimikaji  na matengenezo ya 
mifumo ya Umeme, Mabarafu, 
Viyoyozi, taa za barabarani, taa za 
kuongozea magari  na Electroniki.

iii. Kutoa ushauri wa 
kitaalamu kwa Umma katika 
Nyanja za Uhandisi wa Mitambo, 
Umeme na Elekroniki;
iv. Kukodisha mitambo ya 
ujenzi barabara.

3.0 MAADILI YA MSINGI
MAADILIYA MISINGI
Wakala utafanya kazi na 
kujipambanua kwa maadili ya 

misingi ifuatayo
i. Uadilifu: Kufanya kazi kwa 
uaminifu na ukweli kwa wateja na 
wadau mbalimbali.

ii. Utendaji: Kazi wa pamoj:  
kufanya kazi kwa pamoja na  
kwa kushirikiana miongoni na 

yaliyo kusudiwa

iii. Utaalamu: Kuhakikisha 
tunazingatia utaalamu na kufanya 
kazi kwa weledi wa hali ya juu.

iv. Uwajibikaji: Kujituma katika 
utendaji kazi na kutimiza matakwa 
ya wadau na Taifa kwa  ujumla.

v. Uwazi: kufanya kazi kwa 
uwazi na kuwa tayari kukaguliwa 
katika masuala ya kifedha na 
kiutendaji.

Picha ya pamoja ya Waziri wa Ujenzi Mh Innocent L. 
Bashungwa watumishi wa karakana ya TEMESA mkoa 
wa Mbeya

Gari la serikali ikifanyiwa ukaguzi katika 
karakana ya TEMESA Mkoani Mbeya kwa 
kutumia mashine ya kisasa (3D alignment 
mashine) kupima “ wheel alignment”

Wataalamu kutoka kitengo cha 
matengenezo TEMESA Mkoa 
wa Mbeya wakiendelea na 
matengenezo ya gari ya mteja

Waziri wa Ujenzi Mh Innocent L. Bashungwa 
akikagua na kupata maelezo ya mashine 
ya kisasa ya kufanya “tyre balancing” i.e. 
computerized tyre balancing mashine

Moja wapo ya mitambo ya TEMESA Mbeya 
ikiendelea na ujenzi wa barabara mkoani 
Rukwa eneo la MUZE

Waziri wa Ujenzi Mh Innocent L. Bashungwa 
akikagua na kupata maelezo ya vitendea kazi 
vya kisasa TEMESA Mkoa wa Mbeya

Mtaalamu kutoka kitengo cha uchongaji 
akichonga “block” ya injini kwa ajili ya 
kuvisha “sleeve”

Mtaalamu kutoka kitengo cha matengenezo 
ya magari akitoa lingi kwenye taili kwa kutumia 
mashine maalumu (hydraulic tyre remover)

Mtaalamu kutoka kitengo cha ufuaji vyuma 
(welding & fabrication) akiendelea na kazi 
ya kutengeneza baadhi ya vifaa vya breki ya 
kangavuke inayotembea (mobile generator)

Maalamu wa kitengo cha upigaji rangi za 
magari akifanya maandalizi ya awali kuliandaa 
gari kabla ya kupigwa rangi

Meneja wa  TEMESA mkoa wa Mbeya, 
Mhandisi Clement Abadyame

Maalamu wa kitengo cha ukaguzi (inspection 
section) akiendelea na kazi ya uchunguzi wa 
gari kwa kutumia computer mpakato (car 
diagnostic mashine

Karakana ya wakala wa ufundi na 
UmemeTanzania Mkoa wa Mbeya 

Moja ya mashine ya ujenzi (heavy duty roller 
compactor) wa barabara mali ya TAMESA 
Mkoa wa Mbeya ikiendelea na kazi Wilayani 
Chunya



29Alhamisi Desemba 7, 2023 UHURU TOLEO MAALUMU 2922 Alhamisi Novemba 30, 2023 UHURU

MAFANIKIO YA OFISI YA SIDO MKOA WA MBEYA KUPITIA SERIKALI YA AWAMU YA SITA 

Na KOKU DAVID- MBEYA.

Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO) 
lilianzishwa kwa sheria  

ya Bunge ya mwaka 1973 kwa 
lengo la kupanga, kuratibu, 
kuendeleza na kutoa huduma  
mbalimbali  kwa viwanda/
biashara  ndogo na za kati 
. Shirika linazo ofisi katika 
kila mkoa wa Tanzania Bara. 
Hadi leo SIDO  imebaki  kuwa  
mhimili  mkuu wa serikali  

katika kuendeleza  viwanda/
biashara ndogo na za kati. 

Shirika linatekeleza kazi 
kuu nne katika kuhudumia 
wananchi  ambazo ni 
Uendelezaji wa Teknolojia, 
Mafunzo ya Biashara na 
Huduma za Ugani, Habari, 
Masoko na Uwekezaji pamoja 
na huduma za fedha.

Kwa upande wa Uendelezaji 
wa Teknolojia, ofisi ina kituo 
cha Uendelezaji wa Teknolojia 
kinachohusika na utengenezaji 

wa mashine zinazoongeza 
thamani kwenye minyororo  
mbalimbali ikiwemo mazao ya 
kilimo, madini, misitu nk. 

Tunaishukuru Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mh. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kupitia Wizara ya Viwanda 
na Biashara kwa kukipatia 
kituo mashine za kisasa 
(semi-automated machine) 
zenye thamani ya Tshs. 
milioni 380,000,000 kwa ajili 
ya utengenezaji wa mashine 
mbalimbali pamoja na vipuli. 

Aidha kwa kipindi hicho 
kituo kimeweza kutengeza 
mashine 254 za wajasiriamali 
kwa ajili ya kuanzisha viwanda 
vidogo nchini na kupelekea 
upatikanaji wa ajira 762.

Tunamshukuru Rais wa 
Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania kupitia Wizara ya 
Viwanda na Biashara kwa  
kuipatia SIDO Mbeya fedha za 

kutengeneza miundombinu 
ya barabara kwenye soko la 
SIDO Mwanjelwa na hivyo 
kusaidia kupunguza kero kwa 
wafanyabiashara hususani 
nyakati za masika zilizokuwa 
zinasababisha uharibifu wa 
maligahfi za wajasiriamali 
pamoja na njia kutopitika 
na kufifisha shughuli za 
uzalishaji.

Kwa sasa miundombinu 
hiyo inapitika kwa urahisi na 
kupelekea kuongezeka kwa 
mapato ya serikali ya mtaa wa 
viwanda Mwanjelwa.

Katika Serikali ya Awamu 
ya Sita, Ofisi ilipata fedha 
za mikopo kupitia Wizara 
ya Viwanda wenye thamani 
ya Tshs milioni 180 kwa ajili 
ya kukopesha wajasiriamali 
wadogo. 

SIDO tumekuwa 
tukikopesha fedha hizo kupitia 
mfuko wa wajasiriamali 
wadogo uitwao - NEDF 
(National Entrepreneurship 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA

Press brake machine Press brake machine and shear machine

Plasma cutting machine.

Picha za mashine mbalimbali zilizotengenezwa na kituo cha uendelezaji wa teknolojia kwa ajili ya wajasiriamali.

Picha za mashine mpya zilizokabidhiwa kwenye kituo cha uendelezaji wa teknolojia 
kupitia Wizara ya Viwanda na Biashara kwa kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita.

Illusion Machine for Gold 
extraction

Ilusion machine, heater and 
control box for Gold  extraction. Wet Ball mill.

Picha za miundombinu ya 
barabara

Tumetengeneza mashine 254 za 
wajasiliamali kupitia Kituo cha 

Uendelezaji wa Teknolojia.SIDO MBEYA: 

Development Fund). Jumla ya 
Tshs. milioni 481 zilikopeshwa 
kwa watu 120 na kupelekea 
ongezeko la ajira 480 kwa 
vijana. 
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Na KOKU DAVID-
 Rungwe.

Katika kuunga mkono jitihada za Serikali za 
kuleta maendeleo nchini, kupitia Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na Mh.Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS) imefanikiwa kutekeleza Majukumu 
yaliyopangwa kwenye maeneo mbalimbali nchini.
Baaddhi ya mafanikio yaliyofikiwa katika Mkoa wa 
Mbeya ni:-
·	Mkoa wa Mbeya una hifadhi za misitu 30 yenye 

eneo la hekta 306,669 zinazosimamiwa na TFS. 
Hali ya uhifadhi wa rasilimali za misitu umeimarika 
kutokana na upatikanaji wa fedha kwa wakati 
zinazowezesha kutekeleza shughuli za uhifadhi 
kama vile doria za mara kwa mara, utoaji wa 
elimu ya uhifadhi kwa jamii na wadau mbalimbali 
na kuwezesha matumizi endelevu ya rasilimali za 
misitu na nyuki kwa manufaa ya kizazi cha sasa na 
kijacho.

·	Katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, 
TFS imezalisha jumla ya miche 3,065,736 kupitia 
bustani zake zilizopo kwenye Ofisi yake ya Kanda 
na Mashamba ya Miti ya Kawetire na Kiwira. Kati 
ya miche iliyozalishwa, jumla ya miche 1,757,978 
ya aina mbalimbali iligawiwa kwa jamii kwa ajili ya 
kupanda kwenye maeneo yao kama sehemu ya 
mchango wa Serikali katika kuhifadhi Mazingira.

·	Kuanzishwa kwa Shamba la Nyuki Kipembawe 
lenye ukubwa wa hekta 20,728 katika wilaya 
ya Chunya. Uanzishwaji wa shamba la nyuki 
umelenga kuongeza uzalishaji wa mazao bora ya 
nyuki yanayokidhi mahitaji ya soko la kitaifa na 
kimataifa pamoja na kuchangia pato la Taifa. Pia 
kupitia uwepo wa shamba la nyuki Kipembawe, 
jamii inanufaika kwa kupatiwa mafunzo ya ufugaji 
nyuki, fursa ya ajira na uwekezaji wa shughuli za 
utalii wa nyuki (Api tourism).

·	Kupitia Serikali, TFS imefanikiwa kujenga nyumba 
ya watumishi (Ranger Post) katika kijiji cha 
Bitimanyanga ambayo itarahisisha utekelezaji wa 
shughuli za usimamizi wa rasilimali za misitu na 
nyuki katika wilaya ya Chunya.

·	Kupitia utekelezaji wa shughuli zake za kila siku, 
TFS katika Mkoa wa Mbeya imetoa ajira zipatazo 
70 za mkataba na 1,210 za muda/kutwa kwa jamii.

·	Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya Utalii 
ikolojia katika Hifadhi ya Mazingira Asilia Mlima 
Rungwe na Kawetire View Point. Vyoo 3 vimejengwa, 
Kilometa 30 za njia za watalii (Nature Trail) na “view 
point” 3 zimeendelezwa kwa kuwekewa sehemu za 
kupumzikia (huts), umeme na maji.

Lusibalwamisi   

Muonekano wa Mlima Rungwe

Pia, kupitia fedha zilizotolewa na Serikali kwa ajili ya kukabiliana na 
madhara ya UVIKO -19, TFS imefanikiwa kujenga njia za watalii 
na kukarabati barabara kwa urefu wa Km 6 kutoka eneo la Iduda 
kuelekea Ziwa Ngosi (Tankini Road) ambayo hapo awali ilikuwa 
haipitiki kiurahisi.

·	Kupitia filamu ya “Tanzania The Royal Tour” kumekuwa na 
ongezeko la idadi ya watalii mpaka kufikia 3,404 katika Hifadhi ya 
Mazingira Asilia Mlima Rungwe na Kawetire View Point.

Mipango iliyopo
o TFS inaendelea kuboresha mazingira ya kazi kama vile ujenzi 

wa ofisi, nyumba za watumishi (ranger posts) na upatikanaji wa 
vitendea kazi muhimu kama vyombo vya usafiri.

o TFS inaendelea kuwajengea uwezo watumishi wake ili kuongeza 
ufanisi katika utekelezaji wa shughuli za kila siku.

o Kwa kuwa filamu ya “Tanzania The Royal Tour” imepelekea 
kuwepo kwa ongezeko la watalii hadi kufikia 3,404 katika Mkoa wa 
Mbeya, miundombinu ya utalii inaendelea kuimarishwa ili kuweka 
mazingira wezeshi kwa shughuli za utalii. Aidha, Uwekezaji wa 
kutosha unahitajika kwenye maeneo ya vivutio ili shughuli za utalii 
zifanyike kikamilifu na kuchangia ipasavyo katika Pato la Taifa, 
hivyo wawekezaji wanakaribishwa.

o TFS inaendelea na jitihada za kubaini vivutio vipya vya utalii 
vinavyopatikana katika maeneo yake ya usimamizi.

o Utalii wa nyuki kama zao jipya la utalii nchini liendelee kutangazwa 
ili litumike kuongeza mapato ya Serikali.

MAENEO YA VIVUTIO VYA UTALII NA FURSA ZA UWEKEZAJI 
ZINAZOSIMAMIWA NA TFS KATIKA MKOA WA MBEYA

A: KAWETIRE VIEW POINT: Ni eneo linalopatikana kwenye shamba 
la miti Kawetire lenye mandhari nzuri ambapo mtalii awapo hapo 
ana uwezo wa kuona vizuri bonde la Usangu na ana uwezo wa 
kuona barabara zipitazo juu ya milima zenye kona ambazo zina 
mvuto kwa watalii. Lina upepo mwanana na hali ya hewa tulivu. 
Kuna umbali wa Km 26.2 kutoka Mbeya mjini na linafikika kiurahisi 
kwa barabara ya Mbeya-Chunya.
B: HIFADHI YA MAZINGIRA ASILIA MLIMA RUNGWE: ni miongoni 
mwa Hifadhi za Mazingira Asilia 23 zinazosimamiwa na TFS. Hifadhi 
hii inapatikana Mkoani Mbeya katika Wilaya ya Rungwe na Mbeya 
Vijijini ambayo kwa mara ya kwanza ilipandishwa hadhi mwaka 
2009 na ndipo shughuli za utalii zilipoanza rasmi.
Hifadhi hii inajumuisha misitu mitatu ambayo ni Msitu wa mlima 
Rungwe, Msitu wa Mporoto pamoja na Msitu wa Sawago ambayo 
kwa pamoja hufanya msitu huo kuwa na ukubwa wa hekta 24,680.5.
Aidha, hifadhi inafikika kwa urahisi kutoka uwanja wa ndege wa 
Songwe pia kwa njia ya barabara kutoka Dar es Salaam mpaka 
Mbeya.
Hifadhi ya Mazingira Asilia Mlima Rungwe ina vivutio vingi 
vya utalii miongoni mwa vivutio hivyo ni Mlima Rungwe, Ziwa 
Ngosi, Rungwecebus kipunji, kinyonga mwenye pembe tatu, 
Craters(Mashimo makubwa yaliyotokana na mlipuko wa volkano) 
n.k

Sifa za Vivutio vya Utalii vinavyopatikana kwenye Hifadhi ya 
Mazingira Asilia Mlima Rungwe.

MLIMA RUNGWE NA SIFA ZAKE.
1. Mlima Rungwe:- Ni mlima mrefu Nyanda za Juu Kusini wenye 
urefu wa mita 2981 kutoka usawa bahari uliotokana na mlipuko wa 
volkano.
Pia kuna vivutio vya utalii kama kreta(mashimo  makubwa) 
zilizopatikana baada ya mlipuko ambazo ni Lusiba lukafu na Lusiba 
Lwamisi.

SHUGHULI ZA UTALII ZINAZOFANYIKA 
KATIKA MLIMA RUNGWE.

	Kutembea ndani ya msitu
	Kupanda mlima,
	Kuweka kambi za kitalii ndani ya hifadhi
	Kuangalia wanyama na ndege,
	Utalii wa picha na Utafiti,
	Utalii wa Michezo (Marathoni/ Forest trail),
	Upigaji picha wa kibiashara,
	Utengenezaji wa Makala (Documentaries).

TFS MBEYA YAJIVUNIA MAFANIKIO YALIYOTOKANA 
NA SERIKALI YA AWAMU YA SITA.

Rungwecebus Kipunji

Kinyonga wa pembe tatu (Uporoto three 
horned chameleon)

Shughuli hizi ni rafiki kwa mazingira na ndio hutumika 
kama chanzo cha ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali

ZIWA NGOSI NA SIFA ZAKE.
2. Ziwa Ngosi:- Ziwa hili linapatikana maeneo ya Mbeya 
vijijini na Rungwe na ni ziwa la pili kwa ukubwa Barani 
Afrika kati ya maziwa yatokanayo    na mlipuko wa volcano.
Ziwa hili lina kina chenye urefu wa mita 74, upana wake ni 
km 1.6 na urefu ni km 2.5.
Muonekano wake unaakisi ramani ya bara la Afrika.
Maji ya ziwa hili hubadilika rangi (kuna wakati huwa na 
rangi ya bluu, kijani na wakati mwingine nyeusi).
Inasemekana  wazee waliamua  kulihamisha kutokea mji 
wa Mwakaleli (Tukuyu) na kulielekezea lilipo sasa kutokana 
na kwamba ndani ya ziwa hilo kulikuwa na nyoka mkubwa 
aliyekuwa anakula binadamu pamoja na mifugo yao.

RUNGWECEBUS KIPUNJI NA SIFA ZAKE.
3.Rungwecebus Kipunji:- Ni aina ya nyani ambaye kwa 
mara ya  kwanza  aligundulika  katika  hifadhi hii mwaka 
2003 na shirika lisilo la kiserikali (WCS).
Nyani huyu anatabia kama za binadamu na mara nyingi 
huwa na aibu.
4. KINYONGA MWENYE PEMBE TATU
Kinyonga wa pembe tatu:- Kinyonga huyu wa pembe tatu 
ni kinyonga ambaye ni adimu sana na anapatikana kwenye 
maeneo ambayo yamejitenga huku Nyanda za juu Kusini. 

VIVUTIO VYA MIMEA NA WANYAMA NA SIFA ZAKE.
5.Vivutio vya mimea na wanyama mbalimbali:- Hifadhi 
ya Mazingira Asilia Mlima Rungwe ina wanyama mbalimbali 
kama mamalia zaidi ya 80 (Rungwecebus kipunji).
Pia kuna mimea zaidi ya 460 mfano kama (Mtururunga, 
mswisa au merianthus holystii, mgomba pori n.k).
Kuna ndege zaidi ya 230 kama Hondohondo au hornbill), 
samaki zaidi ya 10, Amfibia 36, Reptilia 32 kama Rungwensis 
bush viper na zaidi ya aina 282 za vipepeo.
6. SIFA NYINGINE.
Hifadhi hii inasifika kwa kuwa na vyanzo vingi vya maji 
ambavyo vinahifadhiwa kwani zaidi ya asilimia 49 ya 
maji yanayotoka Mlimani huelekea Ziwa Nyasa na maji 
mengine yanatumika na vijiji vya Wilaya ya Rungwe chini ya 

usimamizi wa Mamlaka ya Maji ya Wilaya 
(RUWASA).

Kilele cha mlima Rungwe

>>The Royal Tour yawezesha ongezeko la watalii hadi kufikia 3,404
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BAADHI YA ALAMA ZA 
MKOA WA MBEYA

Mlima Rungwe

Msitu wa Kawetele Soko la Mwanjelwa Mnara wa Mwenge wa Uhuru 

Kilimo cha MpungaJengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya

Ziwa Ngosi
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